Fujifilm (Thailand) Forums  

Go Back   Fujifilm (Thailand) Forums > ถาม - ตอบปัญหา > ถาม-ตอบปัญหา กล้องดิจิตอลและผลิตภัณฑ์
คำถามที่พบบ่อยๆ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา หัวข้อใหม่ล่าสุด Mark Forums Read

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 27-10-11, 19:50
ตู่85

ความคิดเห็น: n/a
Default มือใหม่ถ่ายยังงัยก็ไม่ชัด fujifilm finepix s3300 ครับ

ไม่รู้จะทำงัยดีครับ ถ่ายภาพลูกแสดงบนเวที เบลอไปหมดเลย จับกล้องนิ่งจนไม่กระดิก ก็ยังเบลอครับ ใครใช้รุ่นนี้เปงเหมือนผมบ้างครับ และท่านได้มีวิธีตั้งค่ากล้องหรือเทคนิคดีๆแนะนำหน่อยครับผม fujifilm finepix s3300 ครับ
Reply With Quote
Old 27-10-11, 20:37
น้ารักษ์ฯ's Avatar
น้ารักษ์ฯ น้ารักษ์ฯ is offline
Senior Member

ความคิดเห็น: 7,694

รบกวนขอภาพที่เป็นปัญหาด้วยครับ จะได้วิเคราะห์ได้ครับ
Old 28-10-11, 18:18
หลังเลนส์'s Avatar
หลังเลนส์ หลังเลนส์ is offline

ความคิดเห็น: 1,783

ท่าทางจะเข้าข่าย.... speed ไม่ถึง แสงน้อยเกินไป ซูมเยอะ ยังไงลองดัน iso ดูละกันครับ แต่ก็ระวัง noise กระจายด้วยนะคร้าบบบท่าน....

ปล. ถ้าจะเอาชัวร์ ก็อย่าง น้ารักษ์ฯ ว่าแหละคับ เอารูปมาดูดีกว่า จะได้รู้ว่าเป็นเพราะอะไรกันบ้าง.... แต่อย่าลบค่า exif นะครับ ย่ออย่างเดียวพอ....
Old 30-10-11, 21:33
ตู่85 ตู่85 is offline
Junior Member

ความคิดเห็น: 10
Default ตอบคุณน่ารักษ์ฯ และคุณข้างลังเลนส์ครับผม

ก่อนอื่นต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ตอบช้าไปหน่อยครับ รูปที่ได้มาผมลบออกหมดแล้วครับ เลยได้ถ่ายใหม่ กะว่าจะส่งให้ท่านช่วยพิจารณา แต่สมัครสมาชิกไม่ได้สักที ผมมือใหม่ไม่เคยเล่นกล้องจิงๆจังๆสักที เลยลองชื่อ ฟูจิ รุ่นนี้เป็นกล้องตัวแรกของผมเลย จุดประสงค์ก็เพื่อถ่ายภาพครอบครัวไว้ดูนะครับแต่พอถ่ายออกมามันไม่ค่อยประทับใจเลยอะครับรึเป็นที่ผมไม่มีฝีมือรึป่าวไม่รู้ครับ แต่ผมก็เคยถ่ายภาพมาอยู่เหมือนกันทั้งกล้องที่ไม่ดี และที่ยี่ห้อดังๆ ก็ออกมาดี แต่พอมาชื่อเป็นของตัวเองทำไม่เป็นงี่ไม่รู้ครับผม ผมเลยได้ส่งภาพมาให้ท่านช่วยดูให้หน่อยครับว่าเป็นเพราะอะไร (ไม่รู้จะส่งภาพได้รึป่าวนะครับ เพิ่งเป็นมาชิกส่งภาพไม่ค่อยเป็นถ้าไม่ภาพไม่ขึ้นก็ขออภัยด้วยครับ)

Last edited by ตู่85 : 30-10-11 at 21:44.
Old 30-10-11, 22:02

ส่งภาพไม่เป็นครับผม ไม่รู้จะส่งยังงัยครับผม ชี้แนะด้วยครับ
Old 31-10-11, 07:46
หลังเลนส์ หลังเลนส์ is offline

Quote:
Originally Posted by ตู่85 View Post
ส่งภาพไม่เป็นครับผม ไม่รู้จะส่งยังงัยครับผม ชี้แนะด้วยครับ

ตามลิงค์นี้เลยครับผม

http://forum.fujifilm.co.th/showthread.php?t=213
Old 31-10-11, 17:28

Default ส่งภาพให้ดูครับผม

กว่าจะส่งภาพได้เอาเงื่อตกเลยครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับผม อาการไม่ชัดแบบนี้เกิดจากไรครับ แต่ตอนนี้ใช้มา สักพักเริ่มดีขึ้นบ้างแล้วครับแต่ยังมีบางครั้งที่ ยังเป็นแบบนี้อยู่ครับ เลยไม่แน่ใจว่าถ่ายภาพออกมาจะชัดรึป่าวเพราะมุมเดียวกันติดต่อกันก็มีชัดกับไม่ชัดอะครับผม
Attached Images

Old 31-10-11, 18:16
น้ารักษ์ฯ's Avatar
น้ารักษ์ฯ น้ารักษ์ฯ is offline

ความคิดเห็น: 7,694

จากลักษณะภาพ น่าจะเพราะถ่ายภาพในที่แสงน้อย และอาจใช้โหมด AUTO หรือ SR AUTO ซึ่งในระบบถ่ายภาพดังกล่าวกล้องจะเลือกความไวแสงหรือ ISO อัตโนมัติ และเมื่อเลือกความไวแสงเกิน ISO400 ขึ้นไป ภาพที่ได้จะเริ่มมีสัญญาณรบกวนหรือ NOISE ในภาพ ทำให้ความคมชัดลดลงครับ

แนะนำให้ลองใช้ระบบถ่ายภาพ P และเลือกความไวแสงหรือ ISO (จากปุ่ม F) เป็น AUTO(400) ซึ่งจะเป็นการบังคับไม่ให้กล้องเลือกความไวแสงเกิน ISO400 แต่ในการถ่ายภาพในที่แสงน้อยต้องระวังการถือกล้องต้องนิ่ง โดยดูจากสัญลักษณ์รูปกล้องสั่นที่ปรากฏบนหน้าจอ หรืออาจใช้แฟลชในการถ่ายภาพจะให้ผลที่ดีกว่าครับ
Old 31-10-11, 18:30

เห็นด้วยตามน้ารักษ์ฯ ครับผม noise กระจาย เนื่องจากใช้ ISO สูงถึง 800 แหนะ... ลองลดค่า ISO ลง จะเลือกใช้ P หรือ A ก็แล้วแต่สะดวก ถ้าจะใช้ชัวร์ๆ เลย ใช้ขาตั้งไปเลยครับ ถ้าใช้ ขาตั้งแล้ว แฟรช ก็อาจจะไม่จำเป็นก็ได้ แต่ shutter speed ก็ต้องช้าไปด้วย ส่วน ISO ก็ตั้งได้ต่ำไปเลยครับ 100 นึงก็ยังได้ครับ
Old 31-10-11, 22:47

ขอบพระคุณ พี่ทั้งสองท่านเป็นอย่างสูงนะครับผมที่มาให้คำแนะนำ ตอนนี้ผมพอจะเข้าใจแล้วครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร พอผมได้อ่านกระทู้ต่างๆในบอร์ดนี้แล้วทำให้ผมพอเข้าใจแล้วครับว่าการถ่ายภาพไม่ใช่แค่การยกกล้องขึ้นมาถ่ายแต่มันมีอะไรอีกหลายอย่างที่ต้องศึกษาและทำความเข้าใจ และต้องฝึกฝนจนชำนาญ ต้องขอบพระคุณพี่ทั้งสองอีกครังครับขอบคุณครับผม

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules
You may post new threads
You may post replies