Fujifilm (Thailand) Forums  

Go Back   Fujifilm (Thailand) Forums > ถาม - ตอบปัญหา > ถาม-ตอบปัญหา กล้องดิจิตอลและผลิตภัณฑ์
คำถามที่พบบ่อยๆ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา หัวข้อใหม่ล่าสุด Mark Forums Read

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 23-04-11, 15:09
มือใหม๊-ใหม่

ความคิดเห็น: n/a
Talking รบกวนขอความรู้เรื่องการตั้งค่ารูรับแสงและSpeed โฟกัส ของ S3300 หน่อยครับ

คือตามหัวข้อนะครับคืออยากรบกวนถามท่านผู้รู้เรื่องการตั้งค่ารูรับแสงและSpeed โฟกัส ของ S3300 หน่อยครับ พอดีเพิ่งถอยเจ้า S3300 มาแต่ยังใช้ไม่เป็นอ่ะครับ(แต่ใจรักนะครับ) อ่านในคู่มือจบแล้วแต่ยังติดอยู่ที่การตั้งค่ารูรับแสงและSpeed โฟกัส นี่แหละครับยังงงๆอยู่ยังไงก็รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Reply With Quote
Old 23-04-11, 18:17
u_atom's Avatar
u_atom u_atom is offline
Senior Member

ความคิดเห็น: 2,614

เดี๋ยวย้ายไป ห้องถาม-ตอบปัญหา นะครับ หาคนช่วย
Old 23-04-11, 19:57
หลังเลนส์'s Avatar
หลังเลนส์ หลังเลนส์ is offline

ความคิดเห็น: 1,783

Quote:
Originally Posted by u_atom View Post
เดี๋ยวย้ายไป ห้องถาม-ตอบปัญหา นะครับ หาคนช่วย

แหมๆๆ น้าต้อมก็ไม่ยอมตอบนะ อิอิ

มาเอาความรู้แบบงูๆ ปลาๆ ของผมละกัน อิอิ

เออ.. speed focus คงไม่ใช่ น่าจะเป็น speed shutter มากกว่ามั้งครับ พอดีผมไม่ได้ใช้ s3300 ซะด้วย ไม่รู้ว่ามีตั้ง speed focus ด้วยเปล่านะครับ

แบ่งเป็นโหมดๆ ไปละกันนะครับ
Mode A เป็นการปรับตั้งค่ารูรับแสง (F) เองนะครับ เราสามารถรับได้ตั้งแต่ กว้าง (ค่าตัวเลขน้อยๆ) ไปถึงแคบ (ค่าตัวเลขเยอะๆ) ขึ้นอยู่กับความต้องการของเรา และสภาพการถ่ายภาพ ณ เวลานั้นๆ ในโหมดนี้ เราจะไม่สามารถรับค่า speed shutter ได้ กล้องจะทำการปรับให้เราเองโดยอัตโนมัตินะครับ เราจะไม่สามารถรับค่า speed shutter ได้เอง นอกจากจะมีการชดเชยแสงเข้ามาช่วยนะครับ

Mode S เป็นการปรับค่า speed shutter ด้วยตัวเราเอง ตั้งแต่ช้า ไปถึงเร็ว ตามตัวเลข ยิ่งมาก ยิ่งเร็ว ยกเว้น กลุ่มที่เป็นตัวเลขแล้วมีเครื่องหมาย (") กำกับ เช่น 1" คือ 1 วินาที 30" คือ 30 วินาที หากไม่มีเครื่องหมายดังกล่าวแล้ว จะหมายถึง 1/ตัวเลขนั้นๆ เช่น 30 คือ 1/30 วินาที 125 คือ 1/125 วินาที ในกรณีที่เลือกใช้ mode นี้ เมื่อเราปรับ speed shutter แล้ว กล้องจะทำการเลือกค่า F ที่เหมาะสมให้เราเอง โดยเราไม่สามารถปรับค่า F ได้ นอกจากการใช้วิธีชดเชยแสงนะครับ

Mode M อันนี้เป็นโหมดที่เราต้องทำการปรับแต่งค่าต่างๆ ด้วยตัวเราเองทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นค่า F หรือ Speed shutter ก็ตาม และในโหมดนี้จะไม่สามารถชดเชยแสงได้เหมือนใน โหมด A หรือ S แต่เราจะชดเชยแสงเองโดยการกำหนดค่า F หรือ Speed shutter เพื่อให้ภาพนั้นได้อย่างที่เราต้องการ หรือตามความเหมาะสม โดยค่าทั้ง 2 จะมีความสัมพันธ์กัน เช่น เมื่อมีการปรับค่า f ให้แคบ speed shutter ก็จะต้องปรับให้ช้าลงตามไปด้วย เพื่อให้ได้แสงที่มีปริมาณพอดี หรือเหมาะสมกับภาพที่เราต้องการ หากไม่เป็นเช่นนั้นแล้ว ภาพนั้นๆ อาจจะมืดเกินไป หรือสว่างเกินไปก็ได้

ส่วนวิธีการปรับค่าต่างๆ จะต้องกดปุ่มไหน หมุนตรงไหนนั้นคงต้องพึ่งคู่มือแล้ว เนื่องจากกระผมเองก็ยังไม่เคยจับกล้องรุ่นนี้มากก่อนเลยนะครับ

ปล. ขอให้สนุกสนานกับการถ่ายภาพนะครับ
Old 23-04-11, 20:24
TMO TMO is offline

ความคิดเห็น: 176

เพิ่งเล่นของเพื่อนเมื่อเช้าไม่ถึง 2 นาที ได้ความว่างี้ครับ
รูรับแสงปรับได้ 2 ค่า 3.x กับ 8.x ครับ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ
ด้านบนกล้องทางขวาจะมีปุ่ม +/- อยู่ แล้วใช้แป้นขึ้น ลง ซ้าย ขวา เป็นตัวเปลี่ยนค่าครับ

จำได้แค่นี้เองครับ
กระเป๋า จุ๋มจิ๋ม น่ารักมากครับ
Old 23-04-11, 23:07
u_atom's Avatar
u_atom u_atom is offline

ความคิดเห็น: 2,614

Quote:
Originally Posted by หลังเลนส์ View Post
แหมๆๆ น้าต้อมก็ไม่ยอมตอบนะ อิอิ

พอดีกำลังติดพันกับอีกทางนึงอยู่ครับ แฮะๆ
Old 25-04-11, 11:00
มือใหม๊-ใหม่

ความคิดเห็น: n/a

ขอบคุณทุกๆท่านผู้รู้ที่ช่วยชี้แนะครับ..
Old 25-06-11, 16:04
fmstep fmstep is offline
Junior Member

ความคิดเห็น: 4

ผมก้อใช้อยู่ ตาม ที่ท่านหลักเลนส์ บอกเลยครับ แต่ผมยังใช้ไม่ค่อยเป็นอะครับ รบกวน ท่านที่มีความรู้แนะนำหน่อยครับ

มือไหม่หัดถ่าย

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules
You may post new threads
You may post replies