Fujifilm (Thailand) Forums  

Go Back   Fujifilm (Thailand) Forums > ห้องพูดคุย-ข่าวสารและกิจกรรมสำหรับสมาชิก > สมาชิกสัมพันธ์
คำถามที่พบบ่อยๆ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา หัวข้อใหม่ล่าสุด Mark Forums Read

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 15-02-12, 06:04
Suwan S. Suwan S. is offline
Senior Member

ความคิดเห็น: 4,242

ผมใช้ X10 ก็ยังเป็น compact อยู่ แต่ใช้แล้วสบายใจ ได้ภาพงามๆแบบ นักท่องเที่ยวที่ชอบถ่ายรูปเป็นที่ระลึก แบบง่ายๆชิวๆ พกติดเอวเวลาไปทำงาน

ราคากล้อง+ฮู้ด+filter+batt อีก 3 ก้อน ก็เฉียด 28,000 แต่ก็ซื้อ เพราะเดินทางไปต่างประเทศบ่อย
อยากได้กล้องพกพาติดตัว เล็ก เบา แต่คุณภาพดี ลองเทียบกับ panaGF2 GF3 หรือ Nikon1 ผมชอบ X10 มากกว่า เพราะ เล็ก เบา เท่แบบคลาสสิก ไฟล์แน่นเนียนกว่า micro 4/3 หรือพวกไร้กระจกหลายรุ่นด้วยซ้ำไป

ราคาที่ผมจ่ายให้ X10 ถ้ารวม flash EF20 อีกเกือบ 4 พัน รวมแล้ว สามหมื่นสอง พวกใช้ DSLR ที่บริษัทก็ไม่เห็นมีใครว่าผมโง่ เพราะซื้อ หนอน 600D หรือ นิกร D5100 เลนส์คิท ยังมีทอนอีก แต่ช่วงนี้ผมต้องการพกพา X10 ตอบสนองผมมากกว่า แม้ไฟล์จะด้อยกว่าแต่ไม่มาก

ตอนนี้มี X-S1 ผมว่าคงทำให้ใครที่ซื้อ DSLR เด็กๆเลนส์คิท หนาวกันบ้าง เพื่อนที่ใช้ DSLR 550 + Sigma 18-250 ตอนนี้เศร้า เพราะเลนส์ error ใช้ได้แต่รวน

ผมใช้โคตรซูมของฟูจิ ไม่มีปัญหาอะไรกวนใจ ตั้งแต่ S9500, S100FS, HS10, HS20EXR โคตรซูมไปที่ไหน เลนส์คิทหลบไปซะ แต่ไม่หลบ ผมยกกล้องสูง มีจอ LCD ปรับได้ ก็ซูมได้ภาพงามๆแบบที่เลนส์คิททำได้บ่อยไป

อย่าไปสนใจพวกบ้ากล้องเลย แต่ผมนี่เรียกว่า บ้าฟูจิหรือเปล่า ก็ฟูจิชอบออกอะไรใหม่ๆดีๆแปลกๆเสมอ โดยเฉพาะ X-S1 นี่มันยั่วซะจริงๆ
Reply With Quote
Old 16-02-12, 11:07
Skyman Skyman is offline

ความคิดเห็น: 254

อย่าไปแคร์ครับ บางที่ผมเป็นช่างภาพคนเดียวในร้อยคนที่ใช้กล้อง compact แบบ Fuji ถ้าสังเกตุถ้าเป็นคนต่างชาติเขาจะไม่ว่าอะไร บางคนออกจะแปลกใจด้วยซ้ำที่มีคนใช้กล้อง compact มาถ่ายทั้ง ๆ ที่แถวนี้มีแต่คนใช้กล้องใหญ่อย่างกะบาซูก้าถ่ายกัน ที่เห็นชอบดูถูกคนจากกล้องที่ถือก็มีคนไทยนี่แหละครับเยอะที่สุด
Old 17-02-12, 12:44
kknd32's Avatar
kknd32 kknd32 is offline

ความคิดเห็น: 538

ผมห้อย HS20 EXR ไปเกือบทุกงาน ไปเบียดเสียดกับกล้องตัวใหญ่ๆอยู่บ่อยๆ สอยภาพพริ๊ตตี๊สาวๆมาได้เพียบทุกคนก็เต็มใจให้ผมถ่ายไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร อย่าไปแคร์กับสิ่งรอบข้างมากครับ ผมไม่ยิดตัิดกับยี่ห้อ ผมสนใจแต่ภาพที่ได้มาเท่านั้นแหล่ะครับ
Old 18-02-12, 12:47
WCS-5700's Avatar
WCS-5700 WCS-5700 is offline

ความคิดเห็น: 165

จะปากกาด้ามล่ะ 5 บาท หรือด้ามล่ะ 1000 บาท ก็เขียนได้เหมือนกัน อยู่ที่ว่าคนเขียนจะเขียนออกมาได้สวยและสร้างสรรแค่ไหน
คนที่ดูถูกและเหยียบหยามผู้อื่น ก็แสดงถึงนิสัยคน คนนั้นอยู่แล้วว่าเป็นแบบคนไหน อย่าไปสนใจเลยครับ

ผมใช้แค่ S-5700 เองครับ เอาไปด้วยทุกที่ครับ

เข้ามาเยี่ยมกันบ้างนะครับ ^_^

Last edited by WCS-5700 : 18-02-12 at 12:53.
Old 23-03-12, 10:57
atuoib66's Avatar
atuoib66 atuoib66 is offline
Junior Member

ความคิดเห็น: 28

ผมเป็นคนนึงครับที่เคยใช้DSLR(500D)ครับ แล้วก็ขายไป เพราะเก็บอย่างเดียว ไม่ได้ใช้ หวงด้วย กลัวเป็นรอยกลัวโน่นนั่นนี่ สรุป ความสุขของการถ่ายภาพหายไป ต้องหาตังซื้ออุปกรณ์อีก เลนส์ กริ๊ป เฟลซ ฟิวเตอร์ 9ล9 แล้วก็รุงรังมากเวลาจะออกไปถ่าย เพราะเอาไปหมดทุกอย่าง แต่ตอนนี้ผมซื้อs100fsมือ2มาถ่ายเล่นครับ เจอในเวปมือสอง แถมซูมได้อย่างที่ชอบเลย(ผมชอบเลนส์ซูมครับ เมื่อก่อนใช้18-200is) ซึ่งคุณภาพของรูปแทบไม่ต่างกันเลย(ถ้าไม่เทียบกับเลนส์Lหรือฟิกซ์) แถมหิ้วตัวเดียวพอไม่ต้องพกอะไรไปเยอะ สามารถเก็บภาพต่างๆได้อย่างสนุกสนาน มีความสุขกับการถ่ายภาพขึ้นเยอะ ดังนั้นผมเลยสรุปกับตัวเองได้ว่า ไฟล์ดีกว่า เซนเซอร์ใหญ่กว่า Fได้กว้างกว่าแคบกว่า จัดการน๊อยซ์ได้ดีกว่า ล๊อคค่าแสงได้ ต่อยอดอุปกรณ์ได้ จบกว่า แพงกว่า หล่อกว่า ดูเทพกว่า หรือจะเหตุผลอะไรก็ตาม แต่เก็บอยู่ที่บ้านอย่างเดียว ไม่ได้ประโยช์อะไรจามมันเลย มันก็ป่วยการที่จะเสียตังกับงานอดิเรกมากเกินจำเป็นครับ

ปล.ต่างคนต่างความคิดต่างเหตุผลครับ
Old 24-03-12, 00:17
Suwan S. Suwan S. is offline

ความคิดเห็น: 4,242

ทำไมใช้ Fuji-12 รุ่นใน 10 ปี ยังไม่ยอมซื้อ DSLR ซักตัว ทั้งๆที่เงินที่จ่ายให้ฟูจิรวมแล้วน่าจะกว่าสองแสน ก็เพราะมันต้องมีอะไรดีนะซิ ฟูจิออกลูกเล่นมาให้ใช้ใหม่ๆตลอด แซงหน้าคู่แข่ง compact ด้วยกัน โดยเฉพาะในเรื่อง noise ดีกว่า compact ค่ายอื่นๆทุกยี่ห้อ เกือบสิบปีมาแล้ว ฟูจิทำ VDO 25 fps ไม่กระตุ๊ก ยี่ห้ออื่น 10-15 fps กระตุก DSLR ไม่มี VDO นั้น คนขายบอกว่าไม่จำเป็นกล้องระดับนี้ (ว่าเข้านั่น) แล้วทำไม 2-3 ปี DSLR กล้องระดับนี้ แม้แต่ high-end-DSLR ก็ยังมี VDO ฟูจิหนีขึ้นไปทำ high-speed VDO 200-1000fps. ถ่าย slow motion ได้สวยงาม ตอนนี้ มี DLSR ยี่ห้อไหนทำได้บ้าง

DSLR มีดีก็ตรงที่ sensor ใหญ่ และจับภาพไว แต่ campact ก็ดีในเรื่องลูกเล่น โดยเฉพาะ Panorama ฟูจิเป็นผู้นำ ในเรื่องนี้หลายปีแล้ว DSLR ทำได้ไหม

All in one มีในกล้อง DSLR-Like ของฟูจิ โดยเฉพาะตัวใหม่ X-S1 เลนส์ 26x เซนเซอร์ใหญ่ที่สุดใน compact lag time และ ความไวโฟกัส แม้ยังไม่ไวเท่า DSLR แต่ไม่ห่างเท่าไหร คือไม่อืดอัดหงุดหงิดก็แล้วกัน ที่เป็น all in one คือครบเครื่องจริงๆในกล้องตัวเดียว ใช้งานได้หลากหลายตามสไตล์ นักท่องเที่ยวที่ชอบถ่ายรูปเป็นที่ระลึก ถ่ายได้ตัวแต่ หนวด มด ยัน สิวดวงจันทร์ ในเลนส์เดียว กล้อง DSLR ทำได้แต่ต้องแบกเลนส์ไปกี่ตัวหนักก็หนัก แล้วกล้าเปลี่ยนเลนส์ไหมตอนฝนตก ต่อให้มีร่มด้วย

วันนี้อยู่เกียวโต ญี่ปุ่น เมื่อวานเดินเที่ยววัด เดินเกือบ 5 กิโลเมตร เช้าจดเย็น (มีเป้แต่ใส่คอมฯ เพราะมาทำงาน กลัวหายเลยแบกมา น้ำหนักพอๆกับเลนส์ 4-5 ตัวของ DSLR ตอนนี้ปวดหลังนิด

มือหนึ่งถือร่ม อีกมือถือ X10 ถ่ายได้รูปสวยๆ ขณะฝนตกทั้งวันไม่มีแดดส่องเลย แต่ได้ภาพน่าดูเพียบ แทบไม่มีภาพเสียเลย

นี่ถ้าไม่เอา คอมฯมาทำงาน วันนี้เดินได้เร็ว เที่ยวได้มากกว่านี้ แต่นี่ก็เที่ยววัด เทียวปราสาทไปรวม 5 แห่ง ท่ามกลางสายฝนพร่ำๆตลอด ว่างๆกลับมาเมืองไทยจะทำภาพสวยๆเมืองเกียวโตมาให้ชม ตาแฉะแน่นอน

ผมเอา คุณโซฮาฮา มาด้วย อยากดูภาพเปรียบเทียบไหมครับ

Last edited by Suwan S. : 24-03-12 at 22:17.
Old 25-03-12, 12:22
sengs's Avatar
sengs sengs is offline

ความคิดเห็น: 8,844

จะใช้อะไร ยี่ห้อไหนดีเหมือนกันหมดครับ ผมว่า

ก็ได้ภาพเหมือนกัน

ต่างกันที่คุณภาพ ของไฟล์ภาพ เท่านั้น..

......... .

สรุปว่า ตอนยังมีเงินน้อย กล้องเลือกเรา

พอตอนมีเงินขึ้นมาหน่อย เราเลือกกล้อง ครับบบบบบบบบ คริๆ

..

..........................................

พฤษภกาสร อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

..

Last edited by sengs : 25-03-12 at 12:33.
Old 31-03-12, 11:30
ประธานจรจัด ประธานจรจัด is offline
Member

ความคิดเห็น: 57

อย่าไปสนใจเลยครับ ภาพถ่ายมันสื่อมาจากผู้ถ่าย เมื่อก่อนผมก็ใช้ S9600 รับงานถ่ายรับปริญญายังได้ไม่มีปัญหา ลุยไหนลุยกัน ลุยได้ทุกที่

ตอนที่ผมใช้อยู่ผมก็เคยเจอน่ะครับ พวกถือกล้อง DSLR แต่พอไปดู ตั้งหมวด P ถ่ายรูปซะนั้น
เรียกว่าใช้กล้องได้ไม่คุ้มจริงๆ
ผมว่าน่ะ หากเราเล่นกล้องของเราจนถึงที่สุดของความสามารถแล้ว เราค่อยไปเปลี่ยนไปเป็น DSLR
เพราะเมื่อไรเปลี่ยนแล้ว เราจะได้ใช้ DSLR ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่โชคดี ที่หา DSLR ของ Fuji ได้ อิอิ
ก็เลยเป็นชาวหัวฟูมาตั้งแต่เริ่ม จนวันนี้
Old 04-04-12, 14:16
Reallogic's Avatar
Reallogic Reallogic is offline

ความคิดเห็น: 2,133

"แมวจะสีดำ หรือขาว ไม่
สำคัญ...ตราบใดที่มันยังจับหนูได้" - เติ้ง เสี่ยวผิง (รัฐบุรุษจีน)

Last edited by Reallogic : 04-04-12 at 14:19.
Old 04-04-12, 18:07
sengs's Avatar
sengs sengs is offline

ความคิดเห็น: 8,844

Quote:
Originally Posted by Reallogic View Post
"แมวจะสีดำ หรือขาว ไม่
สำคัญ...ตราบใดที่มันยังจับหนูได้" - เติ้ง เสี่ยวผิง (รัฐบุรุษจีน)

แมวสวยจังครับ คริๆ

โน้นๆ หนูมาแล้วววววววววว เมียวววววววว

..

..........................................

พฤษภกาสร อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา

..

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules