Fujifilm (Thailand) Forums  

Go Back   Fujifilm (Thailand) Forums > ถาม - ตอบปัญหา > ถาม-ตอบปัญหา กล้องดิจิตอลและผลิตภัณฑ์
คำถามที่พบบ่อยๆ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา หัวข้อใหม่ล่าสุด Mark Forums Read

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 01-02-11, 17:09
pakon pakon is offline
Junior Member

ความคิดเห็น: 25

ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวไปลองใหม่
Reply With Quote
Old 16-02-11, 11:36

คุณหลังเลนส์ครับ ผมลองปรับตามคำแนะนำ ใช้ ISO 64 กับ 100
ซูมไปนิดจะได้ถึง F11 ส่วน Speed ก็ปรับให้ Scale ลงไป 1-2 Stop
แต่ก็ยังไม่ได้ ผมเอาตัวอย่างที่เพื่อนถ่ายมาลงด้วยดูสว่างไปนิดแต่ก็ได้ไฟที่
แฉกเหมือนกัน
ปล.ผมอยากได้ถ่ายครับมันสวยดี แต่ก็ยังไม่ได้ผมใช้ S1800 ของเพื่อนเป็น S1000
Old 16-02-11, 12:22
หลังเลนส์'s Avatar
หลังเลนส์ หลังเลนส์ is offline
Senior Member

ความคิดเห็น: 1,783

Quote:
Originally Posted by pakon View Post
คุณหลังเลนส์ครับ ผมลองปรับตามคำแนะนำ ใช้ ISO 64 กับ 100
ซูมไปนิดจะได้ถึง F11 ส่วน Speed ก็ปรับให้ Scale ลงไป 1-2 Stop
แต่ก็ยังไม่ได้ ผมเอาตัวอย่างที่เพื่อนถ่ายมาลงด้วยดูสว่างไปนิดแต่ก็ได้ไฟที่
แฉกเหมือนกัน
ปล.ผมอยากได้ถ่ายครับมันสวยดี แต่ก็ยังไม่ได้ผมใช้ S1800 ของเพื่อนเป็น S1000

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป รบกวนขอภาพที่ภาพใหม่ด้วย f11 iso 64 หรือ 100 มาชมหน่อยนะครับ เผื่อจะได้วิเคราะห์อะไรได้อีก แต่เท่าที่บอกไปนั้น มันน่าจะทำได้แล้ว อย่างไรก็ดี วันนี้ผมจะได้ไปเจอเพื่อนๆ ที่เก่งๆ ยังไงจะลองถามเค้าให้อีกทีละกันนะครับ

ปล. ภาพที่เพื่อนคุณ pakon ถ่ายมาเนี่ย... ไม่มีค่า exif นะครับ

อีกนิด... ไม่ทราบว่าคุณ pakon ได้ลองถ่ายโดยใช้ค่าเดียวกับที่เพื่อนถ่ายไม๊ครับ? ลองตั้งค่ากล้องให้เหมือนๆ กันไปเลย ดูซิว่าถ้าเพื่อนทำได้ กล้องเราอาจจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า อันนี้ผมไ่ม่แน่ใจนะครับ ลองดูก่อนละกันครับ... ขอให้โชคดีครับผม
Old 16-02-11, 15:28

เพื่อนตั้งค่าตามนี้ครับ

fuji s1000 mode M F 6.4 / S 8s / ISO 100/ WB auto
วัดแสงแบบเฉลี่ย(PHOTOMETRY>Average)
FOCUSING>Continuous AF
Old 16-02-11, 17:14
หลังเลนส์ หลังเลนส์ is offline

ลองถามเพื่อนที่เก่งๆ ให้แล้วนะครับ เค้าบอกว่าเห็นกระทู้่แล้วเหมือนกัน แต่ไม่แน่ใจหนะครับว่าเป็นเพราะว่าระบบในกล้องรุ่นนี้หรือเปล่า อย่างไรก็ตามเค้าจะลองพยายามเช็คให้อีกที ส่วนตัวผมก็จนมุมหละครับ ถ้าเป็นเพราะว่าระบบในตัวกล้องเองนะครับ เคยได้ยินว่ามีกล้องบางรุ่น ไม่ทราบยี่ห้อนะครับ ใช้วิธีลดแสงโดยการใส่ filter nd เข้าไปแทนการปรับขนาดรูรับแสงหนะครับ แต่ทำงานยังไงผมเองก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ก็อ้างอิงจากการลดขนาดรูรับแสง เพื่อทำให้แสงเข้าได้น้อยลง เช่นเดียวกับ filter nd ก็ทำให้แสงเข้าไปได้น้อยลงเช่นเดียวกัน แต่ขนาดรูรับแสงยังคงเท่าเดิม ซึ่งอาจจะไม่สามารถทำไฟแฉกได้หนะครับ
Old 16-02-11, 21:48

ได้มาแค่นี้จริง ISO 100 F8 Speed 2.0 WB AUTO ถ้าเป็นที่ระบบคงแก้กันไม่ได้
Old 17-02-11, 10:45
น้ารักษ์ฯ's Avatar
น้ารักษ์ฯ น้ารักษ์ฯ is offline

ความคิดเห็น: 7,694

ได้คำตอบแล้วครับ

วันนี้ผมได้ให้น้องที่ศูนย์บริการเปิดกล้องให้ดูข้างใน เลยได้ทราบข้อข้องใจทั้งหมด

กล้อง S1800 และอาจรวมไปถึงหลายๆรุ่นที่มีรูรับแสงปรับได้ 2 ค่า คือ กว้างสุดและแคบสุด จะใช้รูรับแสงแบบเป็นรูกลม 2 ขนาดในการปรับขนาดรูรับแสงครับ ไม่ได้ใช้เป็นแบบใบหลายๆใบแบบที่ใช้ในกลล้องที่สามารถปรับได้หลายๆขนาด

ส่วนใน S1000 นั้นจะสามารถปรับได้หลายขนาด ดังนั้นใบรูรับแสงใยชุดเลนส์จึงใช้แบบหลายๆใบในการหรี่ขนาดรูรับแสงครับ

ด้วยเหตุนี้ทำให้ S1800 ไม่สามารถถ่ายไฟเป็นแฉกได้เพราะรูรับแสงที่ใช้เป็นแบบรูกลมเลยครับ
Old 17-02-11, 10:50

อ๋อ... มันเป็นอย่างนี้นี่เอง.... ขอบพระคุณน้ารักษ์เป็นอย่างสูงครับ.. ได้ความกระจ่างซะที.. เฮ้อ...
Old 17-02-11, 10:56
น้ารักษ์ฯ's Avatar
น้ารักษ์ฯ น้ารักษ์ฯ is offline

ความคิดเห็น: 7,694

Quote:
Originally Posted by หลังเลนส์ View Post
อ๋อ... มันเป็นอย่างนี้นี่เอง.... ขอบพระคุณน้ารักษ์เป็นอย่างสูงครับ.. ได้ความกระจ่างซะที.. เฮ้อ...

ต้องขอบคุณน้าหลังเลนส์ด้วยที่ช่วยติดตามแก้ปัญหาให้เพื่อนๆครับ ^^ พอดีช่วงนี้งานเข้า เลยวุ่นๆหน่อย ^^
Old 17-02-11, 11:03

Quote:
Originally Posted by น้ารักษ์ฯ View Post
ต้องขอบคุณน้าหลังเลนส์ด้วยที่ช่วยติดตามแก้ปัญหาให้เพื่อนๆครับ ^^ พอดีช่วงนี้งานเข้า เลยวุ่นๆหน่อย ^^

ยินดีครับ ยินดี เพื่อความสมานฉันท์ในเวปอันเป็นที่รักของเรา...

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules
You may post new threads
You may post replies