PDA

View Full Version : สมาชิกบอร์ด FUJI มีอาชีพอะไรกันมั่งครับ

zentrady
07-08-08, 19:23
สืบเนื่องจากผมได้เล่นในเว็ปแห่งหนึ่ง(PIXPROS)น่ะครับและเห็นกระทู้หนึ่งน่าสนใจเค้าโพสถามถึงอาชีพของสมาชิกนะครับก็เลยลองโพสถามดู เผื่อว่าอาจจะเป็นประโยชน์ในการที่จะช่วยเหลือให้คำปรึกษา พึงพากันได้บ้างนะ สำหรับอาชีพที่แตกต่างกัน ( ถ้าบอกกันได้นะ !!! ):thumbup:

ว่าแล้วก็เลยให้ลงประวัติคร่าวๆและโพสหน้าตาไว้ชมกันสักนิดเพื่อทำความรู้จักกันจะดีไหมครับ(หวังว่าคงมีคนเล่นด้วยนะครับโพสคนเดียวอายแย่เลย แหะๆ)
ไม่ต้องยึดข้อมูลผมเป็นต้นแบบนะครับแล้วแต่ทุกท่านว่าอยากบอกเกี่ยวกับตัวเองแ่ค่ไหนครับ

เริ่มจากผมล่ะกัน
LOGIN ZENTRADY
ชื่อจริง วิโรจน์ ฤกษ์ขวัญยังมี ชื่อเล่น พล
ภูมิลำเนา กรุงเทพมหานคร (ปัจจุบันทำงานอยู่สระบุรี)
อาชีพ Production Supervisor อยู่โรงงานนม ซีพี-เมจิ ครับ
การศึกษา ป.ตรี อุตสาหกรรมเกษตร ลาดกระบังครับ:thumbup:

สำหรับประวัติการถ่ายภาพนั้นเดิมทีไม่ได้สนใจอะไรมากมายกล้องตัวแรกของผมก็เป็น compact ของ sony ความละเอียด 3 M pixel ถ่ายได้อย่างเดียวปรับอะไรไม่ค่อยจะได้ขอแม่ซื้อตอนปี 2 โดยแลกกับรับปริญญาไม่ได้ของขวัญเลยนะเนี้ยจุดที่เริ่มทำให้ผมนั้นสนใจการถ่ายภาพอย่างจริงจังเริ่มจากได้ไปเที่ยวกับเพื่อนที่นครนายกมีเพื่อนคนนึงในกลุ่มเค้าใช้ DSLR (350D) พอได้ไปลองจับและเห็นภาพที่ออกมารู้สึกประทับใจและตั้งใจไว้ว่าจะถอยมามั่ง
ผมศึกษาขอมูลอยู่นานแต่ด้วยความที่ตังไม่มี(T_T)่้้ จึงมาสะดุดกับกล้องตัวหนึ่งของ FUJI ดูแล้ว spec และราคาถูกใจ(s9600)จึงจัดการถอยออกมาเมือเดือนตุลาคม 2550(ตอนนี้ก็ 10 เดือนแระ) ผมต้องขอบคุณกล้องตัวนี้มากๆมันทำให้ผมได้อะไรมากมายและทำให้ผมรู้ว่าเรามีความสุขที่ได้ถ่ายภาพทำให้ผมได้เพื่อนใหม่ที่มีใจรักในสิ่งเดียวกัน ทำให้ผมมีภาพสวยๆในคลังเพียบเลย(แต่่ก่อนถ่ายตั้งแต่ปี 2 จนทำงานมา 1 ปี มีรูปพันกว่ารูปเอง ตัวนี้ 10 เดือน กดไป 8000 กว่าแล้ว)

สุดท้ายสิ่งสำคัญที่สุดก็คือย้ำอีกทีคือมันทำให้ผมมีความสุขและเรารักที่จะทำสิ่งนี้ ซึ่งในอนาคต(อันไม่ไกล)ผมคงขยับไปเล่น DSLR แล้ว(รอโบนัสออก)แต่คงยังวนเวียนอยู่ที่นี่(ไม่ใช้วิญญาณนะ)เพราะที่บอร์ดนี่ให้สิ่งดีๆกับผมหลายๆอย่างครับ

ป.ล. เมื่อผมซื้อกล้องใหม่แล้วบอร์ดนี้คงได้สมาชิกใหม่อีกคนเพราะ s9600 สุดรักตัวนี้จะไปตกกับน้องชายผมครับ

khaw
07-08-08, 19:40
:laugh: ชื่อเล่น ข้าว (khaw) คะ
ชื่อจริงๆ : นางสาววิลาวัณย์
นามสกุล : ไม่มี
อาชีพ : นักเรียนม.ปลาย(ที่น่ารัก ฮ่าๆ:lol: )
อาชีพรอง : นักจัดรายการวิทยุ ที่รอให้คุณมาติดต่อโฆษณาอยู่ สนใจมั้ยคะ ท่านเว็บมาสเตอร์ 5555+
รูป : คนน่ารักมักจะไม่เปิดเผยตัวจริง :thumbup:
สุดที่รัก : s1000fd

ประวัติการถ่ายรูป

ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองชอบถ่ายรูปตั้งแต่เมื่อไหร่ ตั้งแต่จำความได้ก็ชอบถ่ายรูปแล้วนะ สมัยเรียนอยู่ชั้นประถม ตอนนั้น กล้องฟิมล์ยังใช้ให้เห็นอยู่มาก(คิดว่าอย่างนั้น) บ้านข้าวมีกล้องฟิมล์อยู่ตัวนึง(ของแม่) แต่แม่ไม่เคยให้จับไปถ่ายโน้นถ่ายนี่เลย เพราะมันเปลืองฟิมล์ (555+:lol: ) อีกอย่าง เรายังเด็กอยู่ คงจะถ่ายรูปที่มันไร้สาระ แม่เลยไม่ให้ถ่าย(มั้ง):crying: ข้าวชอบเอามันมาถ่ายเล่น (แม่ไม่ดุเหรอ) ดุสิ แต่ว่า..... ตอนที่ข้าวเอาไปเล่นนั้นไม่ได้ใส่ถ่านหรือฟิมล์หรอก มองไปที่ช่องมองภาพ แล้วก็กดถ่ายเล่นๆ จนกล้องตัวนั้นพังไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว (ฮ่าๆๆ:lol: ) พอเรียนชั้นมัธยมต้นๆ ก็ยืมโทรศัพท์เพื่อนนี่หล่ะมาถ่ายรูปเล่น (ประมาณชอบถ่ายรูปมาก) จนในที่สุดก็ได้ซื้อมือถือเป็นของตัวเองตอนเรียน ม.2 (ถ้าจำไม่ผิด) ไอโมบาย 603 (1.3 ล้านพิก) สมัยนั้นถือว่าความละเอียดมากพอสมควร แล้วข้าวก้ถ่ายกับมือถือเรื่อยมา ถึงแม้มันจะไม่คมชัด ถ่ายมาโครก็ไม่ได้ มีฟังก์ชั้นน้อยมาก-ก แต่ข้าวก็มีความสุขเวลายกมันขึ้นมาถ่ายรูป..

ตอนเรียนอยู่ ม.3 บังเอิญไปเจอเว็บนึงชื่อ cm108 อยู่ในหนังสือของเพื่อน (หนังสื่อพืชสวนโลก) ก็เลยลองเข้าไปดู ดูอยู่หลายวันก็เลยเข้าไปสมัครสมาชิก แล้วก็ประจำการณือยู่ที่นั่นเรื่อยมาจนถึงปัจจุบัน พี่ๆทุกคน ที่นั่นน่ารักมาก เป็นกำลังใจให้ข้าวมาตลอดเลย.....ยิ้ม

ทีนี้ก็อยากได้กล้องดิจิตอล (ตั้งนานแล้ว) แม่ซื้อให้หน่อย 5555+:lol: แต่ไม่ยอมซื้อให้ เหตุผล คือ แกนี่มันไร้สาระ จะเอาไปทำไม กินก็ไม่ได้:crying: (กำ!!!)....ตั้งแต่วันนั้นผ่านไป 4 ปีโดยประมาณ แม่คงคิดว่ามันถึงเวลาอันสมควรแล้ว ดังนั้นเมื่อวันที่ 4 ก.ค. 51 ที่ผ่านมา ข้าวก็ได้ s1000fd มาเชยชมสมปรารถนา เป็นตักแรก นับเป็นกล้องดิจิตอลตัวแรกของชีวิตจริงๆ คริๆ จนบัดนี้ผ่านไป เดือนกว่าๆ แล้ว แต่ฝีมือการถ่ายภาพยังไม่ได้เรื่องอยู่ดี แต่พี่ๆ บอกว่า ภาพสวย แล้วก็มีคนชอบ :blushing: ก็โอเคแล้ว ภูมิใจจัง :D อ้อลืมบอกไป (แล้วก็มาเจอเว็บฟูจิ เมื่อไม่นานมานี่เอง คริๆ พี่ๆที่นี่น่ารักมากๆเลย)

ปล. พี่ๆ คะ จบม.6 ข้าวจะเลือกคณะอะไรดี ถ้าชอบทางด้านนี้?

ปล. มาเพิ่มนิดหน่อย โพสต์ก่อนมั้นสั้นเกิน

ปล.รักแม่ที่ซู้ดดดดดด....ในโลกเลย

altec71
07-08-08, 20:53
Login : altec71
ชื่อเล่น : ไม่มีครับ (มีแต่ที่แฟนเก่าตั้งให้ :crying: )
ชื่อจริง : หลาย ๆ คนทราบแล้ว :D
อาชีพหลัก : เจ้าหน้าที่ศูนย์ฝึกอบรมด้านเทคนิค
อาชีพรอง : รักษาการณ์แอดมินเว็บไซต์และเว็บบอร์ดฟูจิฟิล์ม
อาชีพเสริม : พ่อบ้าน
รูป : ด้วยจรรยาบรรณ ไม่อาจเปิดเผยได้ แต่หาได้ตามกระทุ้บางกระทู้
อาวุธหลัก : FINEPIX S7000
อาวุธรอง : FINEPIX A400
อาวุธเก่า : PENTAX Z1 + Tamron 28-105 / Nikon F80 + Tokina 28-85 F2.8

Mushu
07-08-08, 21:32
ชื่อ ชุติพล
ชื่อเล่น ชุ
ชื่อที่ใช้ในอินเตอร์เน็ต Mushu (อ่านว่า "มูชู" เป็นชื่อตัวการ์ตูนในเรื่องมู่หลาน ที่ใช้ชื่อนี้เพราะตอนหัดเล่นอินเตอร์เน็ตใหม่ ๆ การ์ตูนเรื่องนี้กำลังออกฉาก แล้วก็ใช้มาตลอด) แต่ก็เคยเห็นมีคนใช้ชื่อนี้ในอินเตอร์เน็ตบ่อย ๆ เหมือนกัน ซึ่งไม่ใช่ผม :w00t:
ที่อยู่ จ.สุราษฎร์ธานี
อาชีพ ข้าราชการเล็ก ๆ คนหนึ่ง
อีเมล themushu@htomail.com
รูป หาดูได้ในมัลติพาย ไม่กล้าเอามาลงในนี้กลัวเพื่อนไม่คบ เอิ๊ก ๆ

อุปกรณ์ที่ใช้
กล้อง Fuji FinePix S5500
กล้อง Canon 350 D
เลนส์ 18-55 , 70-300 มม.

เวปส่วนตัว
http://chutipon000.multiply.com

สนใจถ่ายรูป
ตั้งแต่สมัยเรียนก็ต้องคอยเก็บข้อมูลอาคารสถาปัตยกรรมการออกแบบต่าง ๆ ก้เลยต้องถ่ายรูปประจำแต่ถ่ายแบบไม่ได้สนใจอะไรกล้องคอมแพคฟิล์มธรรมดา ตัวละไม่กี่ร้อยบาท (แบบที่เขานิยมเรียกกันว่ากล้องปัญญาอ่อน) แค่ถ่ายให้ติดก็ใช้ได้แล้ว :tt2: จนเมื่อทำงานก็เริ่มซื้อกล้องดิจิตอล กล้องดิจิตอลตัวเรกคือ Brica เป็นกล้องคอมแพคธรรมดาไม่มีระบบอะไรมีอยู่ 2 โหมดคือ โหมดถ่ายรูปกับโหมดดูรุป ระบบแฟลทก็มีแต่ Auto กับ off ไม่มี on ก็ตั้งใจซื้อมาถ่ายงานด้วยความที่ประหยัดฟิล์ม ไม่ได้สนใจอะไรเลย แต่ด้วยความที่เป็นดิจิตอลทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายจึงทำให้ถ่ายเล่นมากขึ้น:w00t: จากที่เคยถ่ายแต่งานและก็เริ่มอยากถ่ายให้สวยขึ้น และได้ไปอ่านจอบทความบทหนึ่ง "กล้องห่วยก็สวยได้" ในนั้นก็จะอธิบายเกี่ยวกับการจัดองค์ประกอบภาพ และได้ลองจัดองค์ประกอบภาพตามที่ได้อ่านมาโอ้ มันดีขึ้นจริง ๆ หลังจากนั้นก็เริ่มศึกษาเรื่องการถ่ายรูปมากขึ้น ต้นปี 48 ก็ได้ตัดสินใจซื้อกล้อง Fuji FinePix S5500 มาในครอบครอง :D หลังจากนั้นก็เริ่มศึกษาเรื่องการถ่ายรูปมาเรื่อย ๆ จนปลายปี 50 ก็ได้กล้อง slr ตัวแรกในชีวิตมาครอบครอง และก็เริ่มจริงจังขึ้นมาตามลำดับ จนทุกวันนี้ล่ะครับ

มีคนประท้วงว่าทำมัยไม่เอารูปมาลงเหมือนคนอื่น ๆ เอิ๊ก ๆ เลยต้องเอามาลงซะหน่อย

http://www.siamfreestyle.com/forum/uploads//post-19-1206502425.jpg
ที่ไม่กล้าเอามาลงไม่ใช่อะไรหรอก กลัวเอามาลงแล้วคนอื่นจะดูหมองไปน่ะ

่jim
07-08-08, 22:46
น่าสนุกครับเลยขอมาเล่นด้วยคน

LOGIN : 'jim
ชื่อจริง : ธรรมนัส ......... ชื่อเล่น jim , pap , thong
ภูมิลำเนา : ที่ทำงานอยู่คลองสอง ส่วนบ้านที่ต้องกลับไปนอน อยู่คลองสี่
อาชีพ : ธุรกิจส่วนตัว เกี่ยวกับโรงงาน Packing บรรจุภัณฑ์ ครับ

อาวุทธประจำตัว : fuji S6500fd ครับ
ส่วนเรื่องถ่ายรูป เพิ่งจับกล้องมาได้ 1 ปีกับอีกไม่กี่เดือนเองครับ....

littlered
08-08-08, 01:53
เอาด้วยครับ
ชื่อจริง รัฐกร ธนิษฐางกูร
ชื่อเล่น ตั้มครับ
ภูมิลำเนา เป็นคนกรุงเทพ อยู่แถวบางกะปิครับ
อาชีพ พนักงานขาย ร้าน อมร อิเล็กทรอนิกส์ สาขา โลตัส บางกะปิ ครับ
อาวุธ(หรือเปล่า)ประจำตัว fuji s6500fd ถ่ายไปเรื่อยแหละครับ ไม่เก่งซักที
รูป ไม่มีใหม่ๆเลย มีอันนี้เพิ่งถ่าย ลงไปก่อนแล้วกัน

khaw
08-08-08, 07:21
จ๊ากกกก!! คุณมูชุ อยู่สุราษฎร์ธานี หรือนี่ ดีๆๆ เลยพี่ อยู่ อ. อะไรหรือคะ ข้าวอยู่ อ. เมืองนะ (บ้านดอน)

จะชวนไปถ่ายรูปที่ เกาะลำพู (ฮ่าๆๆ)

Mushu
08-08-08, 09:38
จ๊ากกกก!! คุณมูชุ อยู่สุราษฎร์ธานี หรือนี่ ดีๆๆ เลยพี่ อยู่ อ. อะไรหรือคะ ข้าวอยู่ อ. เมืองนะ (บ้านดอน)

จะชวนไปถ่ายรูปที่ เกาะลำพู (ฮ่าๆๆ)

อยู่บ้านดอนเหมือนกันจ้า....
แนะนำน้องข้าว ถ้าสนใจด้านนี้ ให้ลองไปหาซื้อหนังสือชื่อ "เงินดี ชื่อดัง ช่างภาพมืออาชีพ" มาอ่านดู (ร้านซีเอ็ดที่โลตัสมีขาย) ในนั้นจะมีแนะนำสถาบันที่สอนทางด้านนี้เยอะมากครับ

zzeuss
08-08-08, 09:48
อ่ะนะ ก็ถามอาชีพ งั้นตอบแค่อาชีพละกันดีมะ? :D

ผมชาตินะครับ อาชีพ progamer (สะกดไม่ผิดนะครับ :P )

อันนี้จริงๆ ละ Web programer ครับ อันข้างบนล้อเล่น(แต่ทำจริง) อยู่เชียงรายครับ

ชอบภาพถ่ายตั้งแต่เด็ก ชอบสังเกต ดูนั้นดูนี่ตลอด ดูภาพโปสเตอร์โฆษณา ใบปลิวต่างๆ เห็นว่าสวยดีเลยอยากลองถ่ายให้ได้แบบนั้นมั่ง เริ่มจริงจังก็ตอนที่ซื้อ s9600 เมื่อเกือบสองปีก่อน แต่ก่อนหน้านั้นก็มีกล้องคอมแพค กล้องฟิล์ม ถ่ายมาเรื่อยๆ ไม่ได้ศึกษาอะไรเลย

teemoo
08-08-08, 10:31
LOGIN : teemoo
ชื่อตามบัตรประชาชน : มีชัย
ชื่อเล่นที่พ่อแม่ตั้งให้ : ตี๋
ที่ซุกหัวนอน : กรุงเทพมหานคร บางกะปิ ลำสาลีครับ (ไว้จะแวะไปหา คุณตั้ม ที่ร้าน อมร อิเล็กทรอนิกส์ โลตัส บางกะปิ นะครับ)
กล้องประจำการณ์ : fuji S100Fs & s5500
การศึกษา : กำลังศึกษา ป.โท MBA การจัดการ ครับ
อาชีพ : ธุรกิจส่วนตัว

เป็นมือสมัครเล่นอยู๋ครับ ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวกับสมาชิกในบอร์ดด้วยครับ

bowze
08-08-08, 11:03
Login : Bowze
ชื่อเล่น : โบว์
อาชีพ : นักศึกษา ป.ตรี
บ้านอยู่ : อ.พระประแดง จ. สมุทรปราการ
กล้องที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ s6500fd ค่ะ^^

ฝากเนื้อฝากตัว และขอคำแนะนำด้วยนะคะ

see
08-08-08, 12:18
ชื่อเล่น ศักดิ์
ชื่อที่ใช้ในอินเตอร์เน็ต see
ที่อยู่ บ้านดอน จ.สุราษฎร์ธานี
อาชีพ ข้าราชการ (ที่มิจฉาชีพไม่ชอบ)
ทำงานแถว ๆ ท่าเรือไปสมุย พะงัน
อีเมล sak.suvan@gmail.com
รูป หาดูได้ใน spcสุราษฎร์ธานี แก็งท่านชุ (www.siamfreestyle.com/spc)

อุปกรณ์ที่ใช้
กล้อง Fuji FinePix S5500
กล้อง น้องโอ 510
เลนส์ 14-42 , 40-150 มม.
ถ่ายรูปตอนว่าง ๆ หรือเวลาเครียดกับงานเมื่อได้ยินเสียงชัตเตอร์แล้วมีความสุข
ท่านใดอยู่สุราษฎร์ธานี ไปร่วมได้นะครับ เพราะกลุ่ม spc ออกถ่ายรูปกันบ่อยมาก ศาลหลักเมือง, บางหลา เกาะลำพู สวนหลวง บางโอกาสไปร่วมจัดกิจกรรมนิทรรศการภาพถ่าย หรือตอนเย็นแถวท่าเรือ ถนนคนเดิน ตลาดศาลเจ้า ที่พักพิงยามว่างของกลุ่มก็ ค็อฟฟี่โซน ติดตามดูผลงานแต่ละท่านจากเวปข้างบนได้

knight
08-08-08, 14:57
อ้าว พลาดได้ไง เอามั่งๆ:tt2:

ล๊อกอิน:Knight (เมื่อก่อนมี Dark Knight อีกคน แซวไปแซวมา หายไปเฉยเลย :angry: )
ชื่อเล่น:ตี๊ (ไม้ตรีนะ)
ที่ิอยู่:ลำพูน
ที่ทำงาน:ทำธุรกิจเกี่ยวกับน้ำเมา :glare: ช่วยที่บ้านอยู่
เรียน:CMRU เทอมสุดท้าย
อุปกรณ์ตัวแรก:Fuji Finepix S6500FD
อุปกรณ์ปัจจุบัน: [งดบอกให้เกียรติสถานที่]

สถานะปัจจุบัน:ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้แล้ว เมื่อก่อน ตอบมันทุกกระทู้ ช่วงนี้หมอบอก เลิกเหอะ!!
สถานะสายตา:ย่ำแย่เหมือนเดิม หยั่งกะคนอายุ 50+:cursing:

เว็บ:http://knight-digital.multiply.com
http://www.lamphunphotoclub.com - ร่วมก่อตั้งกับเพื่อนกันเมื่อไม่นาน มีที่กดเข้าเว็บบอร์ดอยู่ล่างๆนะครับ หายากนิดนึง

Mushu
08-08-08, 15:14

ล๊อกอิน:Knight (เมื่อก่อนมี Dark Knight อีกคน แซวไปแซวมา หายไปเฉยเลย :angry: )
ที่ทำงาน:ทำธุรกิจเกี่ยวกับน้ำเมา :glare: ช่วยที่บ้านอยู่
อุปกรณ์ตัวแรก:Fuji Finepix S6500FD
อุปกรณ์ปัจจุบัน: [งดบอกให้เกียรติสถานที่]

สถานะปัจจุบัน:ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้แล้ว เมื่อก่อน ตอบมันทุกกระทู้ ช่วงนี้หมอบอก เลิกเหอะ!!
สถานะสายตา:ย่ำแย่เหมือนเดิม หยั่งกะคนอายุ 50+:cursing:

เว็บ:http://knight-digital.multiply.com
http://www.lamphunphotoclub.com - ร่วมก่อตั้งกับเพื่อนกันเมื่อไม่นาน มีที่กดเข้าเว็บบอร์ดอยู่ล่างๆนะครับ หายากนิดนึง

พี่ว่าเป็นเพราะถ่าย Portrait มากเกินไปมากกว่ามั้งครับ ไม่ใช่เพราะเล่นคอมหรอก ลองเลิกถ่าย Portrait ดูน่าจะดีขึ้น เอิ๊ก ๆ

Neung Photography
08-08-08, 16:29
ขอด้วยครับ สมาชิกใหม่ครับ

ชื่อ หนึ่ง
อาชีพ Marketing @ TOYOTA TSUSHO THAILAND
กล้อง : FUJI S5pro
ผมเองไม่ใช่คนที่เก่งกาจอะไรในการถ่ายภาพ ก็แค่คนธรรมดาคนนึงที่รักในการถ่ายภาพ ถ่ายทอดความรู้สึกนึกคิด และจิตวิญญาณในการถ่ายภาพออกมาให้ผู้ที่ได้พบเห็น...

PANYA
08-08-08, 16:42
เล่นด้วยๆ
login PANYA
ชื่อจริง ปัญญา
ชื่อเล่น ป้อ
ที่อยู่ ย่านสาทร กทม
อาชีพ โปรแกรมเมอร์
อีเมล์ anurakkul@hotmail.com

อาวุธ s6500 ถอยมาช่วง เมษ 07
อาวุธที่ได้มาใหม่ d80 + 18-70 ( ตั้งแต่ถอยมา ก็งานยุ่งๆ ตลอดจนไม่ได้ใช้เลย กรรมจริงๆ)
ขาตั้ง slik sprint pro

มาชอบถ่ายรูปเพราะ พ่อผมแต่ก่อนชอบถ่ายภาพ ผมเลยชอบตามไปด้วย แต่ช่วงเรียนก็ไม่มีตังค์ซื้อหรอก ครั้นจะเอา slr ของพ่อมาถ่ายก็เห็นจะสู้ค่าฟิลม์ไม่ไหว เลยงดไป จนตอนหลังซื้อ trumbdrive ตัวนึงมาเซฟงาน ซึ่งมันถ่ายภาพได้ เลยชอบมากเลย พอเรียนจบมาก็เลยเก็บตังค์ถอย s6500 มาใช้ แรกๆก็ไม่ได้ฝึกถ่ายอะไร เปิด auto ถ่ายเล่นกับเพื่อนไปเรื่อยๆ พึ่งมาฝึกถ่ายก็ปลายปี 07 ก็หัดมาเรื่อย ไม่เก่งสักที แต่ก็ไม่ท้อครับ ฝึกต่อไปถึงแม้จะมีเรื่องยุ่งๆ เรื่องอื่นเยอะแยะ

khaw
08-08-08, 17:39
อยู่บ้านดอนเหมือนกันจ้า....
แนะนำน้องข้าว ถ้าสนใจด้านนี้ ให้ลองไปหาซื้อหนังสือชื่อ "เงินดี ชื่อดัง ช่างภาพมืออาชีพ" มาอ่านดู (ร้านซีเอ็ดที่โลตัสมีขาย) ในนั้นจะมีแนะนำสถาบันที่สอนทางด้านนี้เยอะมากครับ

ขอบคุณคะพี่ชุ :thumbup1: เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อเลย เอิ๊กๆๆ มีโอกาสคงได้ร่วมทริบเนอะ :D

zentrady
08-08-08, 19:24

เอ่อ คุณ Knight ไม่บอกผมก็เห็นแล้วละครับแบบในภาพมันฟ้องง่ะน่าอิจฉามีนางแบบส่วนตัวด้วย

littlered
08-08-08, 21:11
ว่างๆก็มาได้ครับ คุณ teemoo แต่มาคงจำผมไม่ได้หรอก(ในรูปก็ดูไม่รู้เรื่อง) อ้วนๆใส่แว่น ครับ ^ ^

teemoo
08-08-08, 21:55
*-* แล้วจะแวะไปทักทายคร๊าบบบบบบบ

ByMyMind
08-08-08, 22:18
พึ่งเข้ามาเห็น แจมหน่อยละกัน...

ชื่อแฝง - ByMyMind
ชื่อจริง - ธีรพัฒน์
ชื่อเล่น - อู๋
บ้าน - อยู่แถว ๆ ซอยอารีย์
เรียน - ปริญญาตรี รัฐศาสตร์ ลูกพ่อขุน
อีเมล์ - bymymind@yahoo.com
กล้อง - Fujifilm Finepix S100FS

ถ่ายรูปทุกแนวครับ (มั่วไปหมด) จำไม่ได้ว่าเริ่มสนใจการถ่ายภาพตั้งแตเมื่อไหร่ แต่ก็ชอบไปแล้วครับ.

หมาเอ๋ง
09-08-08, 03:41
ชื่อเล่น -_- กล้วย
ชื่อจริง -_- ไชยวัฒน์
login -_- หมาเอ๋ง
ที่อยู่ -_- อ.วังน้อย
อาชีพ -_- ช่างเทคนิค (โรงงาน)
อาวุธคู่กาย -_- FinePix S5700
การศึกษา -_- ปวส. (จบมานานมากแล้ว)
e -_- minilo26@hotmail.com
....ถ่ายรูปเพราะอยากถ่าย จริงๆแล้วกำลังหัดถ่ายรูปอยู่ครับ.
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ.

zentrady
10-08-08, 21:18
การศึกษา -_- ปวส. (จบมานานมากแล้ว)
....ถ่ายรูปเพราะอยากถ่าย จริงๆแล้วกำลังหัดถ่ายรูปอยู่ครับ.

น้ากล้วยทำงานสระบุรีหรือนี่ชุดทำงานน่าจะร้อนนะครับ:laugh:

หมาเอ๋ง
10-08-08, 22:03
น้ากล้วยทำงานสระบุรีหรือนี่ชุดทำงานน่าจะร้อนนะครับ:laugh:

อะ..คือว่าวังน้อยของผมอยู่ อยุธยาครับ.
ชุดทำงานใส่แล้วร้อนมากครับ..แต่ที่ทำงานหนาวมากครับ. -_-!

SakT
10-08-08, 22:49
ฝากตัวด้วยคน

ชื่อเล่น ศักดิ์ ครับ
ชื่อจริง ธีรศักดิ์
login SakT
อายุ 28 ยังโสดครับ
ที่อยู่ รังสิต
อาชีพ Sound Engineer
อาวุธคู่กาย S9600
การศึกษา ป.ตรี ดุริยางค์
Mr.sak@hotmail.com
เป็นน้องใหม่ฝากตัวด้วยคนนะครับ

jackoman
10-08-08, 23:03
แจ๊ค ครับ
ยังโสด (ลูก2)
อาชีพ Technical Admin
ที่อยู่ กรุงเทพฯ ใกล้สวนลุม ข้างสนามมวย ติดโรงงานยาสูบ แถวถนนพระราม4
อุปกรณ์ S9600 เพรียว
เริ่มศึกษาการถ่ายภาพมา 1.6 ปีแล้ว อยากถ่ายภาพครอบครัวกับแนวธรรมชาติ ปัจจุบันยังไม่รู้แนวที่ตัวเองชอบ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

Tonlheew_S9600
11-08-08, 01:59
อ่า เพิ่งเห็นครับ เล่นด้วยซะเลย

ชื่อล๊อคอินTonlheew_S9600
ชื่อจริงวราวุธ
ชื่อเล่นต้นหลิว (แข็งแกร่งดั่งหินผา พอโดนลมพัดมาก็อ่อนไหวซะงั้น เข้าใจตั้งจริงๆเลยแม่)
อายุ เป็นเพียงตัวเลข 555+ ย่าง 21 ครับ
ภูมิลำเนา เกิดที่กรุงเทพ ไปเป็นเด็กเทพที่อุบลฯ แล้วก็กลับมาซนที่กรุงเทพอีกที...
ที่อยู่ปัจจุบัน ขอบๆ กรุงเทพมหานคร (พระราม2)
ปัจจุบัน กำลังเรียน ป. ตรี นิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยของรัฐแห่งหนึ่งครับ (แต่ใกล้จะจบละครับ)
อาชีพหลักอินเดอะฟิวเจอร์ Creative Line, Copywriter ใน Agency Advertising:)
อาชีพรองที่อยากทำและคิดว่าจะทำ ช่างภาพ หุหุหุ:w00t:
กล้องคู่ใจ ที่ไปไหนมาไหนด้วยฟูจิฟิล์ม S9600
เว็บบล๊อคส่วนตัว http://tonlheew.multiply.com
้hi5 http://tonlheeeew.hi5.com

ประวัติการ(บ้า)ถ่ายภาพ
ตอนแรก ผมไม่เคยคิดว่าจะได้มาชอบเรื่องการถ่ายภาพด้วยซ้ำครับ เมื่อตอนอยู่ ม. ปลายก็ยังไปว่าเพื่อนว่ามันบ้ากล้องอยู่เลย พอเข้ามหาลัย เหมือนโดนของครับ มาบ้าถ่ายภาพเฉย:lol: ไหนก็บ้าถ่ายภาพแล้ว ก็เลยเล่นมาตลอดเลยครับ
ผมเริ่มชอบการถ่ายภาพ ตั้งแต่ขึ้น ปี2 ของมหาลัย (ไม่ได้ชอบตั้งแต่เด็กนะครับ) เพราะมีหลักสูตรการถ่ายภาพด้วยครับ ผมก็เลยต้องซื้อกล้องเพื่อที่จะมาเรียนถ่ายภาพ แต่ตอนนั้นก็ยังไม่คิดอะไรครับ ผมคิดว่าถ้าเรียนเสร็จ ก็คงจะขายกล้องดีกว่า เพราะตัวเองคงไม่ชอบการถ่ายภาพหรอกมั๊ง
ที่ไหนได้ เหอๆๆ....:laugh:

หลังจากนั้น ก็เริ่มชอบการถ่ายภาพมาเรื่อยครับ ได้มารู้จักกับพี่ๆ น้าๆในบอร์ด ยิ่งทำให้เราอยากจะถ่ายภาพให้สวยๆ ดีๆมากยิ่งขึ้น ก็เลยฝึกฝนๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ฝึกฝนครับ
เพื่ออยากให้ฝีมือพัฒนาขึ้น ( แต่ไม่รู้ว่ามันพัฒนาขึ้นหรือลงครับ)
ตั้งแต่วันนั้น จนถึงวันที่ผมพิมพ์นี้ เป็นเวลาประมาณ 1 ปีกับอีก 2 เดือนแล้วครับ

ถ้าจะถามว่า ชอบถ่ายภาพแนวไหนมากที่สุด ผมได้ทุกแนวเลยครับ ทั้งมาโคร แลนด์สเคป และโดยเฉพาะพอทเทรตสาวๆ อันนี้ช๊อบชอบ อิอิ:lol:

เอาเป็นว่าแค่นี้ก่อนละกันครับ พิมพ์ๆไปวิญญาณ Copywriter เริ่มเข้า เ็ด๋วจะยาวซะ...

ยังไงแล้ว ก็ยินดีมากนะครับ ที่ได้มาเป็นสมาชิกในบอร์ดแห่งนี้
และยินดีมากๆเลยครับ ที่ได้รู้จักกับพี่ๆ น้าๆ ทุกๆคน

ต้นหลิวร๊าาาากก ทุกคนเรยยย ....5555+

ลม ๆ แล้ง ๆ
11-08-08, 08:28
Login : ลมๆแล้ง
ชื่อจริง : ประพัฒน์
ชื่อเล่น : อ็อฟ
บ้านเกิด : อ. เมือง ฉะเชิงเทรา
ปัจจุบัน สิงสถิต : จันทร์ - ศุกร์ แถว ม.หัวเฉียว , เสาร์ อาทิตย์ : แปดริ้ว
อาชีพ : วิศวกรวางแผนการผลิต โรงงาน YAMAHA บางนา
การศึกษา : Industrial engineering (IE) ทั้ง ป.ตรีและ โท (แต่ยังไม่จบนะ กำลังปั่น Thesis อย่างบ้าคลั่งอยู่)
สถานะภาพ : โสด แต่มีคนรู้ใจแล้วววว:laugh:
E-mail : aof007@hotmail.com
ประวัติการถ่ายรูป : เพิ่งจะมาเริ่มถ่ายประมาณ มีนา แต่ใช้ Mode Auto ช่วงนั้น:D
รูปแรกที่ลง บอร์ด Fuji : เป็นรูปที่ถ่ายเมืองโบราณ (Mode Auto เช่นเคย :P)
คนแรกที่มาชม : น้าชุ (ผมขอร้องให้ น้ามาวิจารณ์ :) )
อ้อ !!! เกือบลืม
กล้องตัวแรก : และยังอยู่ Fuji s8000fd
กล้องตัวที่ 2 : Fuji s6500 fd
อนาคต : รอให้ถ่ายเก่งก่อน จนคิดว่า s6500fd ผมรีดประสิทธิภาพออกมาหมดแล้วก่อน
ตากล้องที่เป็นอาจารย์ผม : น้า ชุ (Mushu) และ น้า ต๋อง (Thagoon)
และอื่น ๆ ที่ผมเข้าไปดู กระทู้

ko_sun
11-08-08, 14:45
LOGIN : ko_sun
ชื่อจิง .... ลูกชายนางเหงือกกับพระอภัยมณี ( รู้แล้วอย่าขำนะครับ ยิ้มได้ ห้ามบอกคนอื่นค่อยๆๆ นะคับ )
แม่เรียก บักซัน พี่ๆๆเรียก น้องซัน น้องๆๆเรียก พี่ซัน (เรียกตัวเอง โก๋ซัน)
เกิดที่ อุบลราชธานี
ปัจจุบันจำศีลที่ หนองจอก กรุงเทพฯ
อาชีพ...พนักงานบริษัทอนิลาเยมอินเตอร์เนชั่นแนลจำกัด
สาวคนแรกที่ควง นิคอน fm2 เลนส์ 35-70
สาวคนที่2 นิคอน f80 เลนส์ 24-85 mm.
สาวคนที่3 Fuji Finepix S9600 ( ช่วงทดลอง ดูจัยกันอยู่ แต่ม๊ะค่อยมีเวลาไห้เท่าไรนัก 555+ )

kilbasta
11-08-08, 21:51
ด้วย ด้วย
Log in Kilbasta
ชื่อจริง Narong ชื่อเล่น JOE
ภูมิลำเนา นางรอง บุรีรัมย์
จบ Environmental Health Science
อาชีพ วางแผนการผลิต อุตสาหกรรม Flexible Packaging
เริ่มสนใจถ่ายรูป ช่วง ม.ปลาย แต่ไม่จริงจังนัก ปัจจุบันเพิ่งถอย S9600 มาเมื่อกลางเดือน ก.ค. กำลังฝึกปรือฝีมืออยู่ ครับ
จำศีล ด้านตะวันออกกรุงเทพครับ.........

Jono
12-08-08, 15:21
Login : Jono
ชื่อเล่น : โจ
ชื่อจริง : สนธยา
การศึกษา : ป.ตรี ม.ราชภัฏสวนดุสิต กรุงเทพฯ
อาชีพ : พนักงานธุรการ องค์กรอิสระ
กล้อง : FinePix S5700
: Canon EOS 450d

จุดเริ่มต้นถ่ายภาพ :

จริงๆ ก็สนใจการถ่ายภาพตั้งแต่สมัยเรียน ปวส. แล้ว ได้ลองถ่ายรูปจากกล้อง DSLR ของเพื่อน ซึ่งในสมัยนั้นกล้อง DSLR ราคาแพงมั่กๆ ซึ่งบ่มีปัญญาซื้อได้ เลยคิดไว้ว่าสักวันจะต้องมีกล้อง DSLR เป็นของตัวเองให้ได้ ซึ่ง ณ ตอนนี้ก็มีเป็นของตัวเองแล้ว จากวันนั้นถึงวันนี้มันก็นานแสนนานทีเดียว 55 (แก่เลยพ้อจะได้กล้อง DSLR:P ) แต่ก่อนจะได้ DSLR มา ก็มีกล้องให้ถ่ายอยู่หลายตัวซึ่งเป็นกล้องคอมแพค

จวบจนกระทั่งมาได้กล้อง FinePix S5700 ตัวนี้ ซึ่งเป็นกล้องกึ่งๆ DSLR ที่อยากได้ ก็ได้สัมผัสและเรียนรู้จากกล้องตัวนี้มากขึ้น โดยเฉพาะได้มาเป็นสมาชิกในบอร์ดฟูจิแห่งนี้ พี่ๆ น้องๆ น้าๆ ทั้งหลายให้ความรู้มากมาย ยิ่งกว่านั้นได้ไปออกทริปกับสมาชิกในบอร์ดซึ่งไม่เคยเจอกันมาก่อนเลย แต่ทุกคนก็เป็นกันเอง ได้เปลี่ยนความรู้ เรียนรู้สิ่งที่ไม่เคยรู้จากการออกทริป เลยยิ่งทำให้มีความสนใจในการถ่ายภาพมีมากขึ้น

ต้องขอบคุณ น้าต๋อง น้าเอก น้องชุ น้องอาร์ม น้องต้น และอีกหลายๆคนที่ไม่ได้เคยนามในบอร์ดนี้ซึ่งเป็นเสมือนอาจารย์ในการให้ความรู้เรื่องการถ่ายภาพ เหอๆๆ โม้ซะยาวเลยเรา :tt2:

ขอโม้แค่นี้ล่ะกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนในบอร์ดนี้ หวังว่าจะได้เจอสมาชิกในการออกทริปของชาวบอร์ดในคราวต่อๆไปนะคร้าบบบบ

ขออีกนิดนะครับ แบบว่า "อยากให้โพสรูปกันด้วย ได้รึเปล่าอ่ะครับ อยากเห็นหน้าตาแต่ละคนด้วย เผื่อไปเจอถ่ายรูปข้างนอกจะได้รู้จัก และเข้าไปทักทายน่ะครับนะ":D

Imagine
12-08-08, 20:30
ขอร่วมเล่นด้วยคนค่ะ

Login : Imagine
ชื่อเล่น : แอ้ม
บ้านเกิดและอยู่ปัจจุบัน : กทม. (แถวลำสาลี)
อาชีพ : เบื้องหลังรายการทีวี (freelance)
การศึกษา : จบตรีลูกพ่อขุน และโทรั้วนนทรีย์ค่ะ
กล้องคู่ใจตัวแรก : Fuji s100fs (ถอยมาเมื่อเดือน ก.ค.นี้เองค่ะ)

มือใหม่กำลังเรียนรู้และฝึกฝีมือค่ะ
จะพยายามหาโอกาสโพสรูปสวยๆ อวดพี่น้องชาวฟูจินะคะ
(แล้วอย่าลืมแนะนำด้วยนะคะ :D)

mamiya
13-08-08, 22:07
สมาชิกใหม่ครับ

Login - mamiya
ชื่อจริง - ปิยะ
ชื่อเล่น - โหน่ง
บ้าน - เชียงใหม่
เรียน - ปริญญาตรี วิทยาการจัดการ คอมพิวเตอร์ธุรกิจ
อนุปริญญา เอกถ่ายภาพ นิเทศศิลป์ เทคโนโลยีราชมงคล
อาชีพ - หลักๆ เป็นครู งานเสริม ออกแบบกราฟิก / ถ่ายภาพ
อีเมล์ - kiddeeman@hotmail.com
กล้อง - Fujifilm Finepix S5Pro
Minolta D7D
Mamiya Rb 67 Pros Midium Format

ถ่ายรูปทุกแนวครับ หลักๆ ถ่ายเพื่องานโฆษณา

henry
14-08-08, 01:08
Login : henry
ชื่อเล่น : เฮน
ชื่อจริง : นรินทร์
อาชีพ : ที่ปรึกษาด้านความเป็นอยู่ที่ดี (Personal Wellness Coach)
กล้อง : FinePix S100FS

ไม่รู้เหมือนกันครับว่าชอบถ่ายรูปตั้งแต่เมื่อไหร่ มีโอกาสก็ถ่ายมาเรื่อยๆ เมื่อก่อนทำงานเกี่ยวกับธุรกิจคอมพิวเตอร์ พอมีกล้องดิจิตอลออกขายก็พอดีที่ทำงานได้กล้อง Kodak รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้วตอนนั้น memory ในกล้องถ่ายภาพขนาด 320x200 ได้สูงสุดซัก 16 ภาพได้มั้ง (ถ้าจำไม่ผิด) พอดีตอนนั้นลูกสาวเพิ่งคลอด ก็เลยยืมไปถ่ายได้ซักอาทิตย์นึง รู้สึกอึดอัดกับคุณภาพของภาพที่ได้ ก็เลยไปถอย canon A350 มาใช้ (max res 640x480 = VGA) แล้วก็เริ่มจริงจังมากขึ้น ถ่ายไปเรื่อย (ส่วนใหญ่ก็ถ่ายรูปสาวน้อยนั่นแหล่ะ) แล้วก็เอาเข้าคอมฯ ทำปกแล้วก็ save เป็น CD เก็บไว้ ตอนนั้นถ่ายแบบไม่มีความรู้เรื่องถ่ายรูปเลย ถ่ายอยู่จนเขาอายุซัก 6 ขวบก็ไม่ค่อยได้ถ่ายเพราะโตแล้ว หลังจากนั้นไม่นานก็ไม่ได้ถ่ายเลย

จำได้ว่าเวลาถ่ายด้วยกล้อง a350 จะไม่ชอบเปิด flash เลย เพราะถ่ายแล้วภาพไม่สวย แล้วถ้าถ่ายปกติ ก็จะต้องตั้ง white balance ทุกครั้งโดยการเอากล้องเล็งที่กระดาษขาวแล้วกดปุ่ม set white balance ภาพออกมาสวยในทุกสภาพแสง (ตอนนั้นใช้ photoshop ไม่ค่อยเก่งด้วย ลองทำตามคู่มือกล้องแนะนำ แล้วเห็นว่าภาพที่ออกมา คุณภาพของแสงสีเหมือนจริงมากก็ ok แล้วครับ) กล้องนี้ใช้คุ้มเลยครับ เพราะถ่ายไปร่วมๆ สามหมื่นรูป (ไม่รวมที่ลบทิ้งนะครับ)

จนกระทั่งได้มาทำธุรกิจปัจจุบัน ก็มีโอกาสได้อบรมและท่องเที่ยวเยอะ ทั้งในและต่างประเทศ ก็มีโอกาสได้ถ่ายรูปมากขึ้น เปลี่ยนมาใช้ sony cybershot p10 ก็ถ่ายไปเรื่อยเปื่อย เห็นอะไรสวยก็ถ่าย เริ่มอยากจะถ่ายให้สวยๆ เหมือนที่เขาถ่ายกัน แต่พอซื้อหนังสือถ่ายรูปมาอ่านก็งงครับ เพราะกล้องเราไม่มี PASM เหมือนอย่างในหนังสือ แล้วสไตล์สินค้า sony คือ เขาเป็นตัวของตัวเองมากๆ (คือไม่เรียกอุปกรณืหรือเมนูหรือทำอะไรให้เป็นมาตรฐานเหมือนๆ ชาวบ้านเขา) ก็เลยงมกันต่อไป ว่า aperture มันเป็นยังไงถึงจะได้หน้าชัดหลังเบลอ เพราะถ่ายยังไงก็ไม่ได้ซะที (ตอนนั้นไม่รู้หรอกว่ากล้อง compact แบบนี้มันทำไม่ได้) พอหนักๆ เข้า กล้องเริ่มตอบสนองความต้องการไม่ได้แล้ว ถึงแม้จะให้ภาพที่ดีมากระดับนึง แต่กล้องก็ตอบสนองช้า กว่าจะเปิดกล้อง กว่าจะ focus ได้ ไม่ทันใจเอาเสียเลย แถม bat ก็เรื่มเสื่อมแล้ว ที่ชาร์จข้างนอกก็แพงซะเหลือเกิน (ดีที่น้องที่ทำงานด้วยกันเขามีกล้อง sony รุ่่น p9 อยู่แล้ว flash เสีย เลยไม่ใช้ ก็เลยขอเขาเอามาไว้ชาร์จแบตซะงั้น!!!!)

สุดท้ายเมื่องาน commart x-gen ที่ผ่านมาก็ได้มีโอกาสถอย s100fs มาประจำการแทน แล้วก็เริ่มซื้อหนังสือเกี่ยวกับกล้องและการถ่ายรูปอ่าน หาความรู้เรื่อยมาจนตอนนี้ก็ยังถ่ายไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ครับ (อาจเป็นเพราะจัดองค์ประกอบไม่เก่งมากกว่า) เหตุผลที่ไม่ซื้อ DSLR เพราะยังไม่แน่ใจว่าตัวเองจะถ่ายได้ดีสมราคากล้อง+เลนส์รึป่าว เลยขอเอา s100fs นี่แหล่ะเป็นกล้องครูก่อน เพราะเป็นกล้อง compact ที่ใหล้เคียง DSLR มากๆ แล้วค่อยขยับขยายกันอีกที อีกอย่างไม่ต้องการให้งบบานปลาย แต่ก็ซื้ออุปกรณ์เพื่มไปประมาณนึง เช่น กระเป๋าที่สามารถใส่กล้องและ notebook ได้ในใบเดียวกัน (ก่อนหน้านี้ใช้ hp 14.1" ก็ใส่เป้ได้ พอเปลี่ยนมาเป็น macbook pro 15" มันใส่เป้ใบเดิมไม่ได้ ก็เลยต้องซื้อกระเป๋าใส่ notebook เพิ่ม พอซื้อกล้องตัวใหญ่ ตอนแรกแบกกระเป๋า 3 ใบ รู้สึกทุลักทุเลเหลือเกิน) แล้วก็ซื้อ filter เพิ่มอีก 4 อันเริ่มจาก uv+protec ของ hoya pro1, wide cpl และ cross (star 4 แฉก) ของ Hakuba แล้วก็หาซื้อ star 8 แฉกไม่ได้ซะทีเลยไปได้ close-up +4 ของ cube มาแทนครับ ระหว่างที่ไล่ซื้อ filter ก็ซื้อ SDHC 8gb เพิ่มอีก 1 อันถ่ายได้จุใจดีครับ (แต่เคยถ่าย video+ภาพนิ่ง เต็ม card มาแล้วครับ) แล้วเนื่องจากเป็นคนถ่ายไปเรื่อยๆ (ถ่ายไม่เลือก) รอแบตแท้ก็ไม่ไหวแถมแพงอีกต่างหาก เลยไปสั่งแบตจาก ebay มาอีก 2 ก้อน รวมเป็น 3 ก้อน เคยใช้วันที่ถ่ายเต็ม card 8gb ก็แค่ก้อนเศษๆ ครับ

ถึงวันนี้ลั่น shutter s100fs ไป 4200 กว่ารูปแล้วครับ (ไม่รวมอีก 7 วันกับ 710 รูปกับกล้องตัวแรกที่มีปัญหาเรื่อง focus แล้วไปเปลี่ยนตัวใหม่)

littlered
14-08-08, 01:15
เจอคนใกล้กันอีกแล้ว คุณ Imagine หรือคุณแอ้ม และคุณ henry หรือคุณเฮน ว่างๆมาทักทายกันได้ครับ

ป.ล.ไว้จะลงรูปใหม่ ให้ดูออก

littlered
14-08-08, 01:22
รูปใหม่ครับ แต่เก็บไว้นานมากแล้ว ใช้มือถือถ่าย

ป.ล.แก้ไชช้อความที่พิมพ์ไปแล้วได้มั้ยครับ หาไม่เจอ

joe_pakon
19-08-08, 11:25
เอามั่งครับ

Login - joe_pakon (ว่าแต่ มันเข้าไปเปลี่ยนได้ตรงไหนอ่ะครับ)
ชื่อจริง - ปกร กำลังหาเวลาไปเปลี่ยนเป็น ยศพนธ์
ชื่อเล่น - โจ้
บ้าน - แม่สอด จังหวัด ตาก // บางเสาร์บางอาทิตย์พักที่ หน้า มธ.รังสิต // จันทร์ถึงเสาร์บ้าง อาทิตย์ถึงศุกร์บ้าง พักโรงแรม สัปห์ดาละโรงแรมครับ
เรียน - จบละ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี สำนักวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ สาขาระบบสารสนเทศเพื่อการจัดการ (ทางการเกินไป .. ป่ะ)
อาชีพ - SYSTEM EXECUTIVE - - The Siam Kubota Industry Co.,Ltd.
อีเมล์ - joe_pakon@hotmail.com // pakorn_p@siamkubota.co.th
กล้อง - Fuji Finepix S5600 -> Fuji Finepix S100FS

รู้ตัวว่าชอบถ่ายรูปก็ตอนได้เล่นกล้องนี่หล่ะครับ
ทุกวันนี้ยัง งูงู ปลาปลา อยู่เลย
วานพี่ๆ ช่วยแนะนำ

ว่าแต่ ใครรู้มั่งครับว่าทำไมห้อง FujiLover ที่ Taklong.com ถึงปิดไปหว่า

inonnp
19-08-08, 14:30
Login : neruko
ชื่อเล่น : โก้,น้าโก้,ไอ้โก้,อ้วน
ชื่อจริง : พิษณุพงษ์
อาชีพหลัก : เภสัชกรประจำร้านยา
รูป : อวาตาร์
อาวุธหลัก : FUJIFILM FINEPIX S6500fd (Digital camera)
อาวุธรอง : HTC P3400i (Smart Phone)
อาวุธเก่า : Kodak กล้องฟิล์ม จำรุ่นไม่ได้ พังไปแล้ว หายไปแล้ว :blink:

ตั้งแต่เข้าบอร์ดนี้ก็ได้ศึกษาการถ่ายภาพเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ และบอร์ดนี้ก็มีน้ำใจมากเลย ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะค้าบ ลั่นชัตเตอร์ไปประมาณ 8000(+2000 ที่เริ่มนับใหม่) รูปเอง ประสบการณ์น้อยนิด เฝ้ารอฟูจิฟิล์มให้ทำ DSLR สำหรับผู้เริ่มต้น ได้แต่รอ ร้อ รอ:P

inonnp
19-08-08, 15:04
LOGIN : ko_sun
ชื่อจิง .... ลูกชายนางเหงือกกับพระอภัยมณี ( รู้แล้วอย่าขำนะครับ ยิ้มได้ ห้ามบอกคนอื่นค่อยๆๆ นะคับ )
แม่เรียก บักซัน พี่ๆๆเรียก น้องซัน น้องๆๆเรียก พี่ซัน (เรียกตัวเอง โก๋ซัน)
เกิดที่ อุบลราชธานี
ปัจจุบันจำศีลที่ หนองจอก กรุงเทพฯ
อาชีพ...พนักงานบริษัทอนิลาเยมอินเตอร์เนชั่นแนลจำกัด
สาวคนแรกที่ควง นิคอน fm2 เลนส์ 35-70
สาวคนที่2 นิคอน f80 เลนส์ 24-85 mm.
สาวคนที่3 Fuji Finepix S9600 ( ช่วงทดลอง ดูจัยกันอยู่ แต่ม๊ะค่อยมีเวลาไห้เท่าไรนัก 555+ )
ผมเกิด อ.อำนาจเจริญ จ.อุบลราชธานี ตอนนี้กลายเป็น อ.เมือง จ.อำนาจเจริญ เอาเป็นว่าคนบ้านเดียวกัน(ขี้ตู่จริงๆเลยเน่อะ:laugh: )

thaagoon
20-08-08, 00:19
มารายงานตัวครับ!!!

Login : thaagoon
ชื่อเล่น : ต๋อง
ชื่อจริง : ฐากูร
ที่อยู่ : ตามบัตรประชาชน อยู่แถวสะพานพุทธ ฝั่งธน แต่มักจะโดนใบสั่งให้ระเหเร่ร่อนไป ตจว. ตอนนี้อยู่จันทบุรี
การศึกษา : ป.ตรี โบราณคดี ม.ศิลปากร
อาชีพ : พนักงานบริษัท

เรื่องของกล้อง :
กล้องตัวแรก : Petri เป็นกล้อง SLR มีเลนส์ normal 50mm. แค่ตัวเดียว เป็นมรดกตกทอดของพ่อ เป็นกล้องที่ทนมาก ขนาดว่าทำตกบันไดสิบกว่าขั้นยังไม่เป็นอะไร แค่เกลียวที่สวม filter หน้าเลนส์บุบนิดหน่อย ...แต่จุดจบของมันน่าอนาถมากกว่า คือมันสูญหายไปกับเพื่อนพ่อที่ยืมเอาไปใช้แล้วทำชัตเตอร์ค้าง หาช่างซ่อมไม่ได้ แถมยังไม่เอามาคืนด้วย
กล้องตัวที่สอง : Nikon F-301 กับเลนส์ normal และ 35-135 mm. เป็นกล้อง manual focus ... ไม่มีปัญญาซื้อกล้อง AF หลังจากที่ Petri หายไปแล้วก็ได้ตัวนี้แหล่ะเป็นกล้องประจำครอบครัว แต่ผมเป็นคนใช้บ่อยที่สุด ใช้มาตั้งแต่ตอนอยู่ ม.4 จนถึงทำงานระยะแรกๆ จนกระทั่งข้อกำหนดในการทำงานเริ่มเปลี่ยนมาให้ผู้รับจ้างสามารถใช้กล้องดิจิตอลในการบันทึกหลักฐานทางโบราณคดี จึงเริ่มเปลี่ยนมาเป็นกล้องตัวที่สาม
กล้องตัวที่สาม : Fuji Finepix S-304 ปัจจุบันเพื่อนผมรับไปเลี้ยงเรียบร้อย ยังใช้งานได้จนถึงทุกวันนี้
กล้องตัวที่สี่ : Fuji Finepix S5000 ตัวนี้ยังอยู่เอาไว้ให้พ่อกับแม่เอาไว้ใช้เวลาไปเที่ยว
กล้องตัวที่ห้า : Fuji Finepix S9600 ปัจจุบันเพื่อนผมก็รับไปเลี้ยงเหมือนกัน
กล้องตัวที่หก : Canon EOS 400D

ความรู้สึกสำหรับบอร์ดนี้ : การทำงานในแต่ละวันด้วยกล้องดิจิตอล ด้วยความเร่งด่วน การถ่ายโหมด Auto เป็นเรื่องจำเป็นอยู่มากทีเดียว ทำให้ทักษะในการถ่ายรูปบางอย่างถูกลืมไป จนกระทั่งตอนที่ผมได้ใช้ S9600 แล้วก็เข้ามาในบอร์ดนี้ทำให้ความรู้เดิมๆ มันกลับคืนมา เพราะพี่ๆ น้องๆ ที่นี่ก็แบ่งปันความรู้กันอย่างดี ... ยังไงก็ขอให้รักษาความอบอุ่นแบบนี้ไปนานๆ นะครับ

thachkorn
20-08-08, 10:44
ผมชื่อ ทองครับ
ชื่อจริงธัชกร
อาชีพหลักนักเรียนม.ปลาย
อาชีพรอง นักกีฬา(กอล์ฟ)ได้รายได้จาก พ.ก.อ.

thachkorn
20-08-08, 10:51
ท่านรักษาการครับอยู่จังหวัดเดียวกผมเลยครับ
ว่างๆไปนั้งจิบนำชากันไหมครับ

u_atom
20-08-08, 14:05
Login : u_atom
ชื่อเล่น : ต้อม
ชื่อจริง : ชัยอนันต์
ที่อยู่ : พ่อแม่ อยู่ นครราชสีมา ที่อยู่ปัจจุบัน พุทธมณฑลสาย 1 ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
การศึกษา : จบ ป. ตรี วิศวกรรมโยธา
อาชีพ : พนักงานบริษัท ออกแบบตกแต่งภายใน
กล้อง : ปัจจุบัน Fuji Finepix S100FS
อนาคต รอ DSLR ของ Fuji รุ่นสำหรับผู้เริ่มใช้
เข้าบอร์ดฟูจิ มาตั้งแต่เริ่มใช้ S100 มีความรู้ มีรูปสวยๆ มีลิงค์ความรู้และรูปถ่ายที่น่าสนใจ ที่มีมุมมอง และใช้เป็นแนวทางน่าสนใจมากมาย .... ขอขอบคุณ บอร์ด และ สมาชิก มากๆครับ :D

zaajang
30-08-08, 23:44
Login : zaajang
ชื่อเล่น : nick
ชื่อจริง : หาเอาใน link เกี่ยวกับข้างล่างนี้ละกัน
อาชีพหลัก : เรียนอยุคับ ที่พระจอมฯ พระนครเหนือ
รูป : หาเอาใน link เกี่ยวกับข้างล่างนี้เช่นเคย

สนใจถ่ายรูปตั้งแต่มอหกแล้วคับ 9600 นี่ก็เป็นกล้องตัวแรกเลย ก้อคงเพราะ.. มีความรักอ่าคับ มันรู้สึกอธิบายยากจัง เอาเป็นว่าผมซื้อมาถ่ายรูปคนที่ผมแอบรักละกัน มีควมสุขดีคับที่ได้ทำ ..แต่ปัจจุบันก้อยังเป็นได้แค่เพื่อนกันอยุดี

หมาเอ๋ง
31-08-08, 01:18
Login : zaajang
ชื่อเล่น : nick
ชื่อจริง : หาเอาใน link เกี่ยวกับข้างล่างนี้ละกัน
อาชีพหลัก : เรียนอยุคับ ที่พระจอมฯ พระนครเหนือ
รูป : หาเอาใน link เกี่ยวกับข้างล่างนี้เช่นเคย

สนใจถ่ายรูปตั้งแต่มอหกแล้วคับ 9600 นี่ก็เป็นกล้องตัวแรกเลย ก้อคงเพราะ.. มีความรักอ่าคับ มันรู้สึกอธิบายยากจัง เอาเป็นว่าผมซื้อมาถ่ายรูปคนที่ผมแอบรักละกัน มีควมสุขดีคับที่ได้ทำ ..แต่ปัจจุบันก้อยังเป็นได้แค่เพื่อนกันอยุดี

คนโคราชเหมือนกันเลย...-_-

ebarn
01-09-08, 11:30
มาช้ายังดีกว่าไม่มา 555

เริ่มเลยนะครับ

Login : ebarn (e=electronic, barn=บาน เป็นสรรพนามในการเรียกรูปภาพของคนโบราณเช่น ภาพ 2 บาน เป็นต้น เหอ ๆ รวมกันก็เลยเป็น ภาพที่ถูกถ่ายด้วยอิเล็กทริกส์นั่นเอง)

ชื่อเล่น : คิง

ชื่อจริง : ชื่อเดียวกับนายกที่มีอนุสาวรีย์อยู่ตรงลำตะคองอ่ะครับ

การศึกษา :ฺ Bacheror of Information Systems เหอ ๆ นึกว่าสมัครงาน จบระบบสารสนเทศครับ จากราชมงคล คลองหก

อาชีพ : Internet Trading Marketing ของ Broker แห่งนึงครับ

อีกอาชีพ : Web Programmer อันนี้ธุรกิจส่วนตัวครับ รับเขียนเว็บไซต์ ให้เช่าโฮสติ้ง รับจดโดเมนนะครับ สนใจก็ www.thaiwebpack.com ครับ อิอิ

งานอดิเรก : ถ่ายภาพครับ ปัจจุบันมีเว็บถ่ายภาพที่ร่วมทำกับเพื่อน ๆ ครับไปเยี่ยมชมกันได้ที่ www.PhotoLoverClub.com ครับ

ทำไมถึงมาชอบถ่ายรูป

ไม่มีอะไรมากมายครับ มีกล้องดิจิตอลตัวแรกในชีวิตตอนนั้นซื้อประมาณปี 2004-2005 นี่แหละครับ Samsung-Digimax i5 ตัวละ 15,900 สมัยนั้นกล้อง Lumix fx-8 ประมาณ 18,900 แพงมาก อยากได้แต่ัตังไ่ม่พอ แล้วจะเล่าทำไมเนี่ย

คือมีไอ้กล้องตัวเล็กนั่นแหละครับ ชอบเที่ยว ไปเที่ยวมาแต่ละที่เอาภาพมาอวดเพื่อน เสม็ด เกาะล้าน ภูเก็ต กระบี่ พีพี ไร้ค่าทันทีถ้าใครมาดูภาพที่ผมถ่ายมา 555 เพื่อนแซว เลยตัดสินใจเปลี่ยนกล้อง

ต้นปีที่ผ่านมา 7 มกราคม 2008 ตัดสินใจซื้อ S9600 มาครับ เลยเริ่มจริงจังนับแต่นั้นเป็นต้นมา เล่าซะยาวเชียว เหอ ๆ

ปัจจุบันครอบครองกล้องอยู่ 3 ตัวครับ

1.Samsung Digimax i5
2.Fuji Finepix S9600
3.Canon 40D

ยินดีและดีใจที่ได้รู้จักกับทุกคนครับ

Suwan S.
14-09-08, 06:36
Login : Suwan S.
ชื่อจริง : สุวรรณ
ชื่อเล่น : -
บ้านเกิด : พญาไท กทม.
ปัจจุบัน : บางนา กทม.
อาชีพ : ดูแลระบบการรักษาสภาพเครื่องจักร โรงงาน ยูนิลีเวอร์ ลาดกระบัง
การศึกษา : ป.ตรี Chemisty ที่ ม.รามฯ และ ป.โท Food science ที่ ม.เกษตรฯ
สถานะภาพ : มี ผบ.ทบ. แล้ว
E-mail : Suwan.Sutti@Gmail.com
ประวัติการถ่ายรูป : ตั้งแต่วัยรุ่น ยืมคนอื่น แต่มีกล้องเองตอนทำงานหลังจบป.โท อายุ 30ปี
รูปแรกที่ลง บอร์ด Fuji : จำไม่ได้โพสท์เป็นชุด
ครูสอนถ่ายภาพ : สมาชิกทั้งหมดในเวปนี้ ผมจะพิจารณาเอาจากภาพแล้วไปลองถ่ายดู แต่ที่แน่ๆ ครูสอนหลังดำผมคือ ท่าน Bun.
1. กล้องฟิมล์ตัวแรก : Nikon F501 ซื้อมือสองมาซ่อม เพราะเจ้าของทำกล้องตก ขาย 9000 แต่เลนส์ auto เสีย ค่าซ่อม 3000 ตอนนี้ยังอยู่ ยกให้น้อง ผบ.ทบ. ไปใช้งาน แต่ได้ข่าวจากน้องเมียว่ากล้องสภาพเละแล้ว
2. กล้องฟิมล์ตัวที่ 2 : CanonEOS-50 ยังอยู่ไม่ได้ใช้งานมากว่า 5 ปีแล้ว ซื้อมาแพงด้วย สภาพยังดีทั้งกล้องและเลนส์

กล้องดิจิทัล เน้น FujiFilm เพราะต้องถ่ายรูปอาหาร และเครื่อง ถ่ายระยะเผาขนแล้วยิง flash ด้วย ตอนนั้นมี A102 เท่านั้นที่ทำได้ดี นอกนั้นยี่ห้ออื่นแสง over หมด ก็เลยติดใจ Fuji และล๊อคเป็น spec. เอาไว้ ยี้ห้ออื่นเริ่มทำได้ ก็เลยซื้อมาใช้บ้าง แต่ก็ไม่ประทับใจเท่า Fuji ครับ

3. กล้อง Fuji ตัวแรก : A102 ขายให้พี่สาว ผบ.ทบ.
4. กล้อง Fuji ตัวที่ 2 : A201 ขายให้พี่สาวของพี่เขย ของ ผบ.ทบ.
5. กล้อง Fuji ตัวที่ 3 : A203 ขายให้ใครจำไม่ได้
6. กล้อง Fuji ตัวที่ 4 : A304 ขายให้พี่สาวของพี่เขย ของ ผบ.ทบ. อีกครั้ง
7. กล้อง Fuji ตัวที่ 5 : F602Z ตัวนี้ถ่ายเป็นหมื่นภาพ ได้ภาพดีๆประทับใจมากมาย จน flash เสียซ่อม 8 ร้อยกว่าบาท ขายให้พี่สาวของ ผบ.ทบ.

จะเห็นญาติๆ ผบ.ทบ. จะรอผมทดสอบก่อน จึงขอซื้อต่อ ซึ่งผมจะขายถูกๆให้ครับ

8. กล้อง Fuji ตัวที่ 6 : F700 เห็นโฆษณาว่าใช้ CCD รุ่นที่ 4 ก็เลยซื้อมาใช้เพื่อพกติดเอว คุณภาพภาพดีจริงๆ แต่ปีครึ่ง CCD เสียซ่อม 2600 บาท ตอนนี้ยกให้พี่เขยของผมไปใช้งาน ญาติสนิทไม่คิดตังค์
9. กล้อง Fuji ตัวที่ 7 : S9500 เป็น manual zoom ก็เลยเอามาแทนที่ F602Z ก็ดีมากในเรื่องสีสรรความคมชัด แต่ถ่ายแสงน้อยไม่ได้ ไม่เหมาะกับผมที่ชอบถ่ายภาพพระในโบสถ์แต่ไม่ชอบใช้ขาตั้งกล้อง ก็เลยขายให้คนที่โรงงานไป
10. กล้อง Fuji ตัวที่ 8 : F30 ตัวนี้เอามาแทน F700 F30 ยังใช้อยู่ชอบมันมากเพราะแบต. ทนจริงๆได้กว่า 5 ร้อยภาพ ยังใช้งานอยู่แบบพกติดตัวได้
11. กล้อง Fuji ตัวที่ 9 : S100FS ตัวนี้เอามาแทน S9500 ซึ่งผมพอใจ แต่ก็ยังมีปัญหาโฟกัสช้า หรือโฟกัสไม่ได้ ที่แสงน้อย แต่รวมๆแล้ว มันทำให้ผมชอบถ่ายภาพมากขึ้น

นอกจากนั้นก็จะเป็นคนกำหนด spec. กล้องให้โรงงาน ส่วนใหญ่เป็นค่าย Sony เพราะเป็นมาตรฐานของจัดซื้อที่นั่นจพระบุยี่ห้อ ส่วนรุ่นผมจะระบุให้

อนาคต : รอให้ถ่ายเก่งกว่านี้ก่อน แล้วจะถอย S6pro ถ้ามี ccd แบบ full frame ราคาพอๆกับ S5pro

zentrady
14-09-08, 11:25
น้าสุวรรณ อยู่แถวลาดกระบังเหรอเนี้ยแถมจบ แนวๆ food อีก ผมจบ food ลาดกระบัง คารวะรุ่นพี่ในวงการครับน้า

Suwan S.
14-09-08, 12:40
แต่ก่อนเป็น R&D และ QA ของ CP Food ก็เลยใช้กล้องถ่ายภาพอาหารเป็นประจำครับ ตอนนี้มาอยู่ที่ Unilever ต้องมาถ่ายภาพเครื่องจักรเอาไว้สอนคนในโรงงาน

zentrady
14-09-08, 14:22
แต่ก่อนเป็น R&D และ QA ของ CP Food ก็เลยใช้กล้องถ่ายภาพอาหารเป็นประจำครับ ตอนนี้มาถ่ายภาพเครื่องจักรเอาไว้สอนคนในโรงงาน

อยู่ CP เหมือนกะผมอีกต่างหาก:w00t:

puii
14-09-08, 14:58
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ
Login - puii
ชื่อจริง - ธิรยุทธ์
ชื่อเล่น - ปุ้ย
อายุ - 25 ปี
ที่อยู่ - จตุจักร กทม.
อาชีพ - กลางวัน...เจ้าหน้าที่ปฎิบัติการเทคโนโลยีสารสนเทศภูมิศาสตร์ และรีโมทเซนซิ่ง ที่ภาควิชาภูมิศาสตร์ มศว กลางคืน...ขายข้าวมันไก่ ซอยวิภาวดี 16
การศึกษา - วท.บ ภูมิศาสตร์ มศว
ประสบการณ์ทางการถ่ายภาพ - เนื่องจากว่าสมัยเรียนมหาลัย เคยมีแฟนเก่าที่เรียนถ่ายภาพ และรับงานบ้าง เลยได้เป็นลูกมือไปโดยปริยาย แล้วผมเองเรียนภูมิศาสตร์จึงได้ออกภาคสนามไปในที่ต่าง ๆ ในประเทศไทย จึงมีโอกาสฝึกฝีมือบ้าง แต่ไม่ค่อยจะได้เรื่องซักเท่าไหร่...
อาวุธ - ตอนนี้ใช้ s100fs ตัวเดียวครับ ถูกใจมาก

47526681
18-09-08, 00:07
เล่นด้วยคน

ชื่อ จริง : กัลยาณี (ปัจจุบันอยากเปลี่ยน)
ชื่อเล่น : อ้อ
User : 47526681 ( มาจากรหัสนิสิต)
จบ : ป.ตรี ด้าน บริหารทรัพยากรมนุษย์ จาก ม.บูรพา บางแสน
ปัจจุบัน : ทำงานเป็น HR (เหตุมาจากตอนสัมภาษณ์หลุดปากว่าชอบทำเงินเดือน)ของบริษัทผลิตกระดาษ Aa (เข้ามาถึงรู้ว่าที่นี่แมร่งมีวัฒนธรรมแปลๆ)
เมลล์ ติดต่อ : piglet_2526@hotmail.com (มีไรก็เข้ามาคุยได้...)
รูป : เอาไว้ดูตอนที่แอด M ไปนะ

คิดว่าตัวเองชอบถ่ายรูปมานานละ .. แต่เนื่องจากต้องส่งตัวเองเรียน (หยิ่งไม่ขอเงินบุพการี) เลยมีแค่ทรัพย์ไว้ใช้ และเก็บเล็กๆน้อยเท่านั้น .. ตอนนี้ทำงานแล้ว แต่ด้วยพื้นฐานเป็นคนค่อนข้างประหยัด (งก) เลยซื้อกล้องราคาเบาๆ แต่ก็ศึกษามาอย่างดีก่อนซื้อ คิดว่าไม่ผิดหวังที่ซื้อฟูจิ ตอนนี้งานเยอะมากไม่ได้ไปไหน ได้แต่ถ่ายรูปตัวเอง กะหมา กะแมวที่บ้าน (จนตอนนี้มันเดินหนีเมื่อเห็นอ้อถือกล้องมา) .. รู้สึกดีนะ เวลาที่ลงรูปในเวบแล้วมีพี่ๆ เพื่อนๆ มาเม้นให้ มันเป็นกำลังใจที่ดีทีเดียว เมื่อก่อนจะเข้า Hi5 ทุกเช้า ตอนนี้เปลี่ยนเวบ FUJI แล้ว ดูรูปแล้วเพลินกว่าเยอะ....

arm_dickies
18-09-08, 03:04
วันนี้นึกออกพอดีว่าต้องมาเขียนประวัติบ้าง(ช้าไปมั๊ย) เริ่มเลยนะครับ

ชื่อ อาร์ม
อายุย่างเข้า 22 ละ
นิสัยบ้าๆบอๆ สนุกสนาน ไม่เคยอารมณ์เสียใส่ใคร
อาชีพนักศึกษา แต่กำลังจะจบในไม่กี่วันนี้
ผมเรียนคณะเทคโนโลยีอุตสาหกรรม สาขาเทคโนโลยีการพิมพ์ ม.สวนสุนันทา
คาดว่าอนาคตน่าจะทำงานเกี่ยวกับอุตสาหกรรมสิ่งพิมพ์
งานอดิเรกก็มีถ่ายรูป โบว์ลิ่ง สนุ๊กเกอร์ แบดมินตัน ดูหนัง แล้วก็นั่งเล่นเน็ต
บ้านจริงๆอยู่หมู่บ้านบัวทอง ตอนนี้มาเช่าคอนโดอยู่แถวบางซื่อ
กล้องตัวแรกของผมคือ Fuji S6500FD ที่ซื้อเพราะว่าช่วงนั้นเป็นช่วงปิดเทอม 3 เดือน รู้สึกว่าตัวเองว่างจัด
เลยตัดสินใจซื้อกล้องเพื่อมาถ่ายแก้เซ็ง จากวันนั้นถึงวันนี้ก็ราวๆ 7-8 เดือนเห็นจะได้
ชอบถ่ายภาพทุกแนวครับ เพราะจริงๆแล้วถ่ายได้ไม่ดีซักแนว เลยตัดสินใจว่า"เอาแม่งทุกแนวเลย"
ผมยินดีรับคำแนะนำจากทุกท่านนะครับ หรือจะติชมอะไรก็ได้ น้อมรับเสมอครับ จะได้เอาไปพัฒนาฝีมือ
เพราะผมเห็นพี่ๆน้าๆในนี้ถ่ายออกมาสวยๆ ผมคนนึงละครับที่อยากถ่ายสวยแบบนั้นบ้าง

ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกคนในบ้านหลังเล็กๆหลังนี้ครับ

inonnp
18-09-08, 10:20
^
^
รอดูกล้องใหม่อาร์มอยู่นะเนี่ย ฝีมืออาร์มเกินกล้องไปลิบๆแล้ว

Mushu
18-09-08, 14:57
^
^
รอดูกล้องใหม่อาร์มอยู่นะเนี่ย ฝีมืออาร์มเกินกล้องไปลิบๆแล้ว

ผมเห็นด้วยครับ

Fuji-Jung
18-09-08, 17:00
:blushing: เพิ่งเห็นกระทู้จ้ะ :blushing:

ล็อก-อิน : Fuji-Jung (ฟูจิจุง แต่เพื่อน ๆ ในบอร์ด เรียก ฟูจิจัง น่ารักดี เลยเรียกตัวเอง ฟูจิจังบ้าง อิอิ)
ชื่อจริง : วิภาวี (จุง)
การศึกษา : ตรีและโททางสังคมสงเคราะห์ศาสตร์ (ม.หัวเฉียว และ ม.ธรรมศาสตร์)
อาชีพ : ข้าราชการ กรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กระทรวงมหาดไทย

กล้อง : FinePix S5600 ส่วนเจ้าตัวเล็กแต่แก่แล้ว FinePix 2600 zoom ยังมิได้ส่งซ่อม

ประวัติการถ่ายภาพ :
ช่วงอายุประมาณ 23 ปี คว้า FinePix 2600 zoom ไปถ่ายรูปเล่นในสวนหลังบ้าน แล้วรู้สึกว่า ตัวเองใจเย็นขึ้นมาก ต่อมาก็ใช้กล้องเป็นเครื่องมือช่วยให้ใจเย็น และเริ่มเก็บเงิน

พออายุ 28 ปี ได้ หนู เอส ห้าพันหก มา ก็เอามาถ่ายเล่นกับเพื่อน ๆ ที่ทำงาน ที่ทำงานมีจัดงานอะไรเราก็ไปถ่าย ทำให้ได้เพื่อนมากขึ้น และรู้สึกมีความสุข ที่เพื่อน ๆ มีความสุขหัวเราะ ขำ กับภาพกิจกรรมของพวกเรา แถมปลายปีงบประมาณ ก็มีรูปไปทำรายงานประจำปีด้วย ทำให้รู้สึกว่า ซื้อกล้องตัวนี้มาคุ้มจริง ๆ

รู้สึกว่า ตัวเองจะชอบแนวมาโคร
ปัจจุบันถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก สนุก ๆ สบาย ๆ เท่านั้น ถ่ายรูปมาก็เอามาอวดให้คนใกล้ชิดสนิทสนมกันดู เพราะเป็นคนบ้าเห่อของใหม่ ภาพใหม่ ๆ และขี้อวด ขี้โม้อยู่แล้ว แล้วเพื่อน ๆ ก็จะวิจารณ์ ฮา ๆ บางทีส่งเข้าประกวด เปิดให้เพื่อน ๆ ดู เขาก็ ว้าว ๆ ๆ กับภาพของผู้เข้าร่วมประกวด พอมาถึงภาพเรา ทุกคน อึ้ง! แล้วก็มีคนบอกว่า "แกก็ช่างกล้าส่งนะ" 5555555555555555555 แหม ก็ช้านภูมิใจของช้านนี่นา (ชีวิตการถ่ายภาพก็ประมาณนี้ล่ะจ้ะ)

ไม่คิดจะเป็นโปร ไม่มีโครงการจะซื้ออุปกรณ์มากมาย เอาแค่ว่า ใช้กล้องที่มีอยู่ตัวนี้ให้เต็มศักยภาพของมันให้ได้ก่อน อนาคตการถ่ายภาพจะเป็นยังไง ไม่แน่ไม่นอน อะไรก็เกิดขึ้นได้ ปาปริก้า อิอิ

ที่สำคัญนะ :~ เพราะมีเวบบอร์ดแห่งนี้ด้วยล่ะ ที่ทำให้การถ่ายภาพ เกิดความต่อเนื่องขึ้น

inonnp
18-09-08, 19:23
^
^
ตามมาบอกว่าชอบหมูปิ้งฟูจิจังมากเลยล่ะ ^__^

Fuji-Jung
19-09-08, 09:10
^
^
ตามมาบอกว่าชอบหมูปิ้งฟูจิจังมากเลยล่ะ ^__^

:laugh: ขอบคุณมากค่า พอถึงเวลาพักเที่ยง พวกพี่ ๆ ที่ออฟฟิสเค้ายังไม่ยอมเลิกทำงาน ก็ต้องเรียกให้ดูภาพหมูปิ้งเนี่ยล่ะ จะหิว และไปกินข้าวกันได้ :lol: แล้วว่าง ๆ จะหาของกินที่น่ากินมาฝากเวบบอร์ดอีกจ้า

Tumster
19-09-08, 17:12
สวัสดีครับ ..

Login -Tumster
ชื่อเล่น: ตั้ม
อายุ 29 แล้วครับ .. (แก่แล้นนนนน)
การศึกษาตรีกับโททีึ่เมืองหนาวครับ -- สงสัยภาษาอังกฤษตัวไหนถามมาได้ครับ -- ยินดีตอบ

ตอนนี้ทำทางด้าน Consultant อยู่ครับ

เพิ่งเข้ามาสมัครสมาชิกวันนี้เองครับ .. ซิงๆกับกล้อง Fuji F8000 - กับครั้งแรกใชีวิตที่เล่นกล้องฟูจิ ..
.
.

เอ่อม .. ก็เล่นกล้องมาตั้งกะสมัยเด็กๆแหล่ะครับ .. ได้มาตัวนึงเป็นของ Ricoh compact ทั่วไปก็ถ่ายโน่นถ่ายนี่เล่นตอนเด็กๆ ..

จนมีเงินเป็นของตัวเองสมัย 15-16 ก็ถอย F60 (์NiKon) มาเล่น .. ช่วงนั้นแหล่ะที่มาใส่ความรู้เรื่อง F โน่น F นี่ -- Speed shutterหนักๆ

ต่อมาก็มาลง Lomo Compact -- ถ่ายสไลด์ ล้างแบบ negative ..
สีสุดยอด ..
เล่น Lomo สับกับ Nikon (Film) หลายปีเหมือนกัน
..

แล้วก็มีหยุดไปช่วงนึงเพราะเรียนหนัก

..

แล้วก็มาได้ Canon A 70 Digital -- ตอนเรียนโท ..
ก็ถ่ายด้วยตัวนั้นมาเรื่อยๆ .. ไม่บ่อยมากนัก
..
อาศัยว่าเป็นคนชอบ ขาว-ดำ กับซีเปีย เคยคิดว่า กล้องปัญญาอ่อนยังไง ถ้าไอเดียเจ๋งๆ .. เวลาถ่ายออกมาขาว-ดำ // สีเปีย ก็เจ๋งอยู่ดี ..
เลยใช้ Canon ตัววัน้นมาตลอด

http://i539.photobucket.com/albums/ff351/iam_tussie/Samed_006.jpg

http://i539.photobucket.com/albums/ff351/iam_tussie/Samed_092.jpg

http://i539.photobucket.com/albums/ff351/iam_tussie/Samed_142.jpg

http://i539.photobucket.com/albums/ff351/iam_tussie/Samed_111.jpg
..

จนตัว Canon มันเจ๊งๆ เมื่อไม่นานมานี้ .. ไม่มีภาพที่จอ lcd บ้าง .. ถ่ายไม่ชัดบ้าง
เลยคิดว่ามันก็สมควรแก่เวลาแล้ว (4-5 ปีมั้ง)
เลยตัดสินใจซื้อใหม่ ..

ตอนแรกก็คิดอยู่ว่าจะถอย Canon S5IS .. แต่มานั่งดู Review และ spec แล้ว
Canon แพงกว่า แต่ spec ต่ำกว่า ..

เลยไป ถอย F8000 มาเมื่อ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ..
แล้วแบกไปภูเก็ตเลย ..

ถูกใจมั่กๆ ..
สีสดสะใจ
(ขอโทษที่ watermark อาจจะใหญ่ไปหน่อย .. พอดียังทำใน photoshop ไม่เป็นครับ)

.
.
.
จบแล้วครับ
ฝากตัวด้วย

ลม ๆ แล้ง ๆ
19-09-08, 19:48
ยินดีต้อนรับครับ คุณ ตั้ม ^^ ใช้ตัวเดียวกับผมเลย
ปล. ภาพสวยนะครับ

vinbenz
20-09-08, 10:06
หวัดดีคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

Login : vinbenz
ชื่อจริง : ทรงวุฒิ วินัยปกรณ์
ชื่อเล่น : เบ้นซ์
ภูมิลำเนา : กรุงเทพฯ (แต่ตอนนี้ทำงานที่สระบุรีคับ)
อาชีพ : พนักงานบัญชี
ภรรยาคนที่ 2 : fuji S100Fs (พึ่งถอยมาต้นเดือนนี้เองคร้าบ)
เมล : benz_n@hotmail.com
สถานะตอนนี้ : ยังเป็นตากล้องฝึกหัดอยู่เลยคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ

Tumster
20-09-08, 14:22
ยินดีต้อนรับครับ คุณ ตั้ม ^^ ใช้ตัวเดียวกับผมเลย
ปล. ภาพสวยนะครับ

.
.
.

:D :D :D :D
ขอบคุณครับ ..

จริงๆแล้วฝีมือถ่ายภาพวิวยังไม่เก่งครับ -- ส่วนมากจะเน้นทางด้าน Portrait ทางด้าน Fashion // Acting // Emotion ---ทางด้านของ black and white ซะมากครับ

ประมาณนี้ ..

Canon A70 http://i94.photobucket.com/albums/l86/tumzbo/Pai-Oct-07-159.jpg

Fuji f8000http://i94.photobucket.com/albums/l86/tumzbo/PhuketTrip_Sept_08433-t.jpg

Photo_mania
21-09-08, 20:06
:lol: หลังจากที่ให้พี่ๆน้องๆ เขียนกันไปนานแระ ได้เวลาเขียนมั่ง เหอๆ

ชื่อ ศิริภัทร์ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เรียกภัทร์ พี่ๆที่ออฟฟิศเรียกน้าภัทร์(แก่กว่าเราอีกทำมาเรียกน้า เชอะ :D )

อาชีพ พนักงานบริษัทเอกชน เกี่ยวกับโทรคมนาคมแห่งหนึ่ง (ฝ่ายบริหารทรัพย์สิน)

อายุ ถ้าตามจริงแล้วน่ะ 29 แต่เลิกนับตั้งแต่อายุ 24 ตอนนี้ก็เลยยัง 24 อยู่ คริๆ

หัดถ่ายรูปมาได้เกือบปีแระ แต่ฝีมือยังไม่ค่อยพัฒนาเท่าไหร่ แบบถ่ายยังไงก็จำไม่ได้ว่าตั้งค่าเท่าไหร่ อิอิ ไม่จำซักที

จบตรีจากสถาบันราชภัฎพระนคร (เทคโนโลยีอุตสาหกรรม / การจัดการอุตสาหกรรม)

กล้องหลักที่ใช้ถ่ายแทบทุกงานก็ Fuji S6500fd
กล้องสำรองก็ Sonyericson W890i 3.2 ล้าน pix (กล้องมือถือ คริๆ)

รูปที่ชอบถ่ายมากที่สุด ก็คือรูปสาวๆ น้อง Guest ฝ่ายต้อนรับของบริษัทผมเอง มี 8 คน แต่ละคนชอบถ่ายรูป ก็เลยขอแชะๆๆๆๆ ทุกงานที่มีโอกาส :D :lol:

Cannibal pop
29-09-08, 11:01
เพิ่งซื้อ s9600 มาอาทิตย์ที่แล้วเองครับ รบกวนด้วย :>

chowwart
11-10-08, 08:11
แฮ่ๆมาใหม่ครับทำงานระบบดาวเทียม
แล้วก็เป็นพู้จัดการสถาณีวิทยุครับ
เวลาว่างก็ตกปลากับถ่ายรูปครับ

thatreec
12-10-08, 21:18
ชื่อ เก่ง ครับ (เก่งแต่ชื่อ) อายุปีนี้ ซาวแปด

ทำงานเป็นอาจารย์สอนหนังสืออยู่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในจังหวัดพะเยาครับ

สนใจด้านการถ่ายรูปมานาน เมื่อก่อนงูๆ ปลาๆ ยังไง ตอนนี้ก็งูๆ ปลาๆ ยังงั้นไม่เปลี่ยนแปลง (อ้าว) :tt2:

เพิ่งจะมีกล้อง s100 fs เมื่อกลางๆ เดือน กันยา 51 นี่เอง ครับ ยังไม่ค่อยได้ออกรอบสักเท่าไร

ยังต้อง ศึกษาเพิ่มเติมอีกมากมายครับ ผมก็แวะ มาดูข้อมูลอุปกรณ์กล้องที่นี่เป็นระยะๆ ล่ะครับ

อย่าง แบตเตอรี่เสริม ก็ได้รู้จากที่นี่ แต่เสียดาย ไม่ทันได้ซื้อ แฟลช เพิ่มเติมครับ

ปัจจุบัน กำลังศึกษาต่อ ป.โท อยู่ที่ เมืองจีน มหาวิทยาลัยเซี่ยเหมินครับ (ซื้อกล้อง 100 fs เพื่อมาที่จีนโดยเฉพาะ)

ขอฝากเนื้อฝากตัว ฝากหัวใจ ไว้ด้วยครับ

FienPix_s5000
24-10-08, 16:24
Login : FienPix_s5000
ชื่อ : กฤษณะ (อู๊ด)
อาชีพ : Programmer
ภูมิลำเนว์ : อ.เมือง ชลบุรี
กล้อง : Finepix S5000

ถ่ายรูปเพราะชอบ <= มีเท่านั้นเองจริงๆ 555
บางครั้งไม่ได้ถ่าย ก็จะเอารูปเก่าๆมานั่งแต่ง ที่ ครึ่งชัวโมง แล้วก็ลบทิ้งไป(ต้นฉบับดูดีกว่า 555)
ชอบวิจารณ์ภาพ ชอบดูที่คนอื่นวิจารณ์ด้วย

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

cat
26-10-08, 12:45
Login : CAT
ชื่อ : น้าแมว
อาชีพ : ลูกจ้างหน่วยงานรัฐ
กล้อง : ถ้าเป็นฟูจิก็ยืมน้องๆเขาใช้ S9500 และ A600 พาเขาไปซื้อเลยอาศัยยืมเป็นครั้งคราว 555

ชอบถ่ายภาพไปเรื่อยๆ ดีมั่งไม่ดีมั่ง ไม่ดีซะมากกว่า เอิ๊ก
ปัจจุบันก็ติดตามคุณ Mushu กะคุณ SEE ไปถ่ายภาพด้วยกันบ้าง

ปล. แอบดูบอร์ดนี้มานาน แต่เพิ่งสมัครไม่กี่วันเอง

puikrab
26-10-08, 21:47
Login: puikrab
ชื่อเล่น ปุ้ย
ชื่อจริง นันทรัตน์
อายุ สามสิบยังแจ๋ว (หุหุ)
ตรี BU บัญชี
กำลังศึกษา MBA เหลือวิจัยก็จบแล้ว เย้ เย้
อาชีพ ผจก.บัญชี และการเงินเจ้าคะ
เพิ่งถอย fuji s100fs มาคะ แล้วก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากมาย แต่ด้วยความชอบถ่ายรูป แล้วใกล้จบ กลัวเหงา ไม่มีอะไรทำ ก็ซะนะ ซื้อกล้องมาหัดดีกว่า หุหุ
ครบยังคะ ถ้าไมครบก็บอกมานะคะ อิอิ

Yuttana
27-10-08, 21:05
:blushing: แนะนำตัวมั่งละกันครับ
นามล็อคอิน Yuttana :mellow:
ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ ยุทธนา มีบุบผา :blush:
ชื่อเล่นที่ใคร ๆ มักเรียก ยุทธ :tt2:
อาชีพหลัก กรีดยาง + ซ่อมทีวีเครื่องใช้ไฟฟ้า :angry:
อาชีพรอง ติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียม + อินเตอร์เน็ตไร้สาย :laugh:
ทำหลายอย่างเหนื่อยชะมัด แต่ชอบหลายอย่างอ่ะครับ :thumbup:
การศึกษา ปวส. อิเล็กทรอนิกส์ :closedeyes:
ที่อยู่ อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี :laugh:
อีเมล ytnmobile@hotmail.com
อายุ 20 กว่า ๆ
สถานะภาพ แต่งงาน เมีย 1 ลูก 1

น้ารักษ์ฯ
27-10-08, 21:50
:blushing: แนะนำตัวมั่งละกันครับ
นามล็อคอิน Yuttana :mellow:
ชื่อที่พ่อแม่ตั้งให้ ยุทธนา มีบุบผา :blush:
ชื่อเล่นที่ใคร ๆ มักเรียก ยุทธ :tt2:
อาชีพหลัก กรีดยาง + ซ่อมทีวีเครื่องใช้ไฟฟ้า :angry:
อาชีพรอง ติดตั้งจานรับสัญญาณดาวเทียม + อินเตอร์เน็ตไร้สาย :laugh:
ทำหลายอย่างเหนื่อยชะมัด แต่ชอบหลายอย่างอ่ะครับ :thumbup:
การศึกษา ปวส. อิเล็กทรอนิกส์ :closedeyes:
ที่อยู่ อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี :laugh:
อีเมล ytnmobile@hotmail.com
อายุ 20 กว่า ๆ
สถานะภาพ แต่งงาน เมีย 1 ลูก 1

อ้าว!

จังหวัดเดียวกับคุณ ต๋อง samran เลย :laugh:

Yuttana
27-10-08, 23:36
ก็อยู่ไม่ไกลกันเท่าใหร่ แต่ก็ไม่มีโอกาศได้เจอกันซักทีครับ

Pattanawatt
31-10-08, 15:14
Login : Pattanawatt
ชื่อจริง : พัฒนวัตต์ นาหอคำ
ชื่อเล่น : นิวส์
ที่สิงสถิต : ซอยเสือใหญ่อุทิศ รัชดา 36
อาชีพ : มัคคุเทศก์นำเที่ยวภายในประเทศและต่างประเทศ
การศึกษา : ป.ตรี คณะอุตสาหกรรมท่องเที่ยวและการโรงแรม ม.ราชภัฎสวนดุสิต
E-mail : Driving_lifeguard@hotmail.com
ประวัติการถ่ายรูป : เพิ่งจะมาเริ่มถ่ายแบบจิงๆจังๆ มาประมาณ 1 ปีได้ครับ
รูปแรกที่ลง บอร์ด Fuji : รูปถ่ายพระอาทิตย์ลับขอบฟ้าเกาะหลีเป๊ะกะตักบาตรหลวงพระบางครับ (ชื่อกระทู้ ผลงานเก่าจาก S5600 / สะบายดีหลวงพระบาง)
กล้องตัวแรก : Sony W90 (ตอนนี้ยกให้หม่อมแม่เอาไปใช้แล้วครับ)
กล้องตัวที่ 2 : Fuji S 5600 fd (อันนี้ขายต่อรุ่นพี่ไปแล้ว)
กล้องตัวที่ 3 : Fuji S 6500 fd (อันนี้ซื้อมือ 2 ต่อจากในเวปมาเกือบ 3 เดือนแล้วยังใช้ประจำการสถานีรบอยู่ครับ)
กล้องตัวที่ 4 : Fuji S100 fd / Nikon D50 (อันนี้ฝันไปก่อนครับ 555)
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ

JAZZYBOY
08-11-08, 15:30
LOGIN : Jazzyboy
ชื่อจิง มีหลายชื่อคับ
เพื่อนเรียก มาริโอ้
อายุ 26 ขวบ
เกิดที่ กทม.(รพ.รถไฟ)
รังพักอาศัย มีนบุรี
อาชีพหลัก พนง.TESCO LOTUS
อาชีพรอง ติดตั้งระบบสื่อสาร
อาวุธหลัก Finepix S2000HD
อาวุธรอง PENTAX E30
อนาคต ยังไม่คิดเปลี่ยนคับ

สาเหตุที่ถอยเจ้า S2000 ก็เพราะว่าเห็นที่ทำงานลดราคารุ่น S5800 อยู่ ลองไปคลำๆ ดู
มันน่าใช้มากๆครับ พอขยับมาเจอ S1000 ยิ่งน่าใช้เข้าไปใหญ่ในราคาไม่แพงมาก
พอไปซื้อจริงๆ เจอ S2000HD เลยสอยมาเลยคับ ยังเล่นไม่ค่อยเป็นเลยคับ
ถ้าติดขัดอย่างไรก็คงต้องมาสอบถามเพื่อนๆ พี่นะคับ รบกวนด้วย

ak7
26-11-08, 16:20
น้องใหม่รายงานตัวครับ

ชื่อ...เอกกมล ไหวธรณี
ชื่อเล่น ... เอก (เสียดายที่ไม่ได้บวช ไม่งั้นเป็นพระเอกไปนานแล้ว)
อายุ 24
ที่อยู่....เชียงดาว..จ. เชียงใหม่
อาชีพ...นักศึกษา...(โข่ง)......มหาลัยราชภัฏชื่อดังในเชียงใหม่....(555+ มีอยู่แห่งเดียว)
สาขาวิชา.....อุตสหกรรมท่องเที่ยว
อาวุธประจำกาย Finepix S5800fd

ประวัติการถ่ายภาพ (จะเรียกว่าประวัติได้ป่าวเนี้ย เอิ้กๆ) เริ่มจากตอนเรียนนี่แหละอยากมีกล้องไว้เก็บสถานที่ตอนออกทัวร์ ... และทำรายงาน ... เลยขอพ่อถอย Brica ราคาถูกมาตัวหนึ่งตอนนั้นไม่ค่อยได้สนใจหรอกครับ...แต่เหตุดันเกิดก่อนออกทัวร์......กล้องหาย....ซวยโดนด่าแน่ เงินก้อไม่มี กลัวโดนด่าก้อกลัว พอดีประจวบกับกำลังสนใจเรื่อง นก อยู่ และอยากได้ DSLR ซักตัวแต่ไม่มีตังค์ และได้ศึกษาดูว่า...ค่าใช้จ่าย และ อุปกรณ์เสริมต่างๆ (หากว่าต้องการถ่ายนกอ่ะ) หมดเป็น แสนๆ
เลยยืมเงินเพื่อน ถอย 5800 มาแทนก่อน กันโดนด่า และใช้เพื่อศึกษาก่อนตอนนี้ยังใช้ไม่ถึงเดือนเลย
รบกวนพี่ๆ น้าๆ ช่วยสอนหน่อยนะครับ ตอนนี้สนใจการถ่ายรูปทุกรูปแบบครับ....
อนาคต....หวังไว้ว่าคงได้ถ่าย รูป นกสมใจอยาก.....อิๆ

ฝากตัวด้วยครับ.........

enigmasea
09-12-08, 00:45
ชื่อ นายทศพล
ชื่อเล่น แบงค์
อาชีพหลัก นักเรียนมัธยมศึกษาครับครับ
อาชีพรอง เลี้ยงสัตว์(วัว,ควาย)555แอนด์เดอะกรีดยาง555
ที่อยู่ เรื่อยๆครับ 555ผ่านมาหลายอยู่ แบบว่ามีญาติทั่วทีปทั่วแดน
แต่ตอนนี้ สุรินทร์ครับผม
กล้องตัวแรก koduk อะไรไม่รู้ครับ จำไม่ได้ ใช้จนพัง รู้สึกว่าตอนนั้นจะเป็นปี2001 ราคาประมาณ12000 (ขายวัว ขายควายซื้อ)555
ปัจจุบัน S6500 FD ครับผม
ผมก็ถ่ายมาเรื่อยๆ แต่ไม่พัฒนาสักที555
ต้องคอยให้พี่ๆ Fuji renger ช่วย ชี้แนะ ในที่นี้ ขอขอบคุณครับ
พอดีผมเพิ่งจะมาเจอกับเวปนี้เมื่อไม่นาน เลยเพิ่งมารู้จักกัน
ยังไง ก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยละกันครับผม
ขอบคุณครับ

เอ่อ อีกอย่าง ผมบ้ารถคลาสสิคเข้าไส้ครับ และทุกอย่างที่เป็นของโบราณ
ปัจจุบันอาศัยอยู่ กลุ่มอนุรักษ์รถโบราณสันติสุขคลาสสิคคลับสุรินทร์
ออกทริปผ่านที่ไหนคงได้เจอกันนะครับ เสาร์นี้ไป กำแพงเพรชครับผม

เอฟ
13-12-08, 20:31
มาแนะนำตัวช้าไปนิด (ไม่นิดเลยนะ...อิอิอิ...)...

ชื่อในเวป เอฟครับ.

ชื่อเล่น เอฟครับ

อายุ 30 ครับ...แก่หละ..แต่ โสด

อาชีพหลัก ธุรกิจส่วนตัวครับ เล็ก ๆ น้อย ๆ

อาชีพรอง ตกปลา เดินเล่นริมคันตลิ่ง เดินตีเหยื่อปลอมไปเรื้อย ๆ.

ที่อยู่ ย่าน บางกะปิ ถนนสุขาภิบาล 3 รามอินทรา มีนบุรี ครับ..

อาวุธคู่กาย แฟนคนแรก s9600 ครับ

แฟนคนที่ 2 แคนนอน 400d ครับ...

แต่ จับ เจ้า 9600 มากกว่าเพราะว่า ไปไหน ไม่ต้องแบกไปเยอะครับ...อิอิอิ...

...[/B][/B]

Suwat
18-12-08, 20:16
ชื่อ สุวัฒน์
อายุ อยู่แถวดอนเมือง (เลยหลักสี่) น้ายังต้องเรียกพี่ แต่ใจยังพอไหว
ที่อยู่ ซอยอารีย์สัมพันธ์ ใกล้ ๆ ศูนย์ Fuji นี้เอง
อาชีพ มีธุรกิจ Plastics Compound & Recycle รง.อยู่แถวบางปู
และทำธุรกิจด้านปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพ

เริ่มถ่ายรูปเพราะซื้อ 6500 ให้ลูกสาวไว้ทำรายงาน แต่ลูกสาวไม่ค่อยมีเวลาเล่น คุณพ่อเลยได้ของเล่นใหม่ ใช้อยู่ปีเดียว (ปาไป 7-8000 ซ็อต)ก็ตัดสินใจขายทั้ง ๆ ที่ชอบมาก ตั้งใจว่าจะไป up-date เป็น S-100

เมื่อไปถึงร้านของไม่มี คนขายซึ่งเป็นตากล้องสาวเชียร์ให้ใช้ DSLR เลยใจอ่อนซื้อ 400 D 18-55, 50, 55-250 พร้อม ปรากฏว่าถ่ายไม่สนุกเหมือน 6500 เป็นพรุงหรัง ถ่ายก็ยากกว่า เลยซื้อ 50 fd มาเป็นกล้องรอง (เพราะนึกถึงตัวเก่า) และทุกวันนี้ก็ใช้ 50fd ถ่ายภาพมากกว่ากล้องใหญ่เสียอีก เพราะพกสะดวกและภาพออกมาก็ OK แล้ว

ได้พบสัจธรรมคือ เกือบ 98% ที่ถ่ายมาอาจจะดูสวย คม แต่มันไม่ได้บอก หรือถ่ายทอดเรื่องราวอะไรเลย เป็นรูปวิวบ้าง ดอกไม้บ้าง คนบ้าง ฯลฯ แต่การจะดูดเอาอารมณ์ หรือวิญญาณไปใส่ในภาพด้วยนี้มันยากนะครับ

ถ้ามีโอกาสคงได้พบแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนสมาชิกทั้งหลายนะครับ

Fearniclear
20-12-08, 13:14
ชื่อ login : fearniclear
ชื่อ : สิทธวิชญ์ คับบบ
ชื่อเล่น เกมส์
กะลัีงศึกษาอยู่ วิศวกรรมสารสนเทศ ลาดกระบัง(ถา'บันเหมือนเจ้าของกระทู้เลยหุหุเป้นรุ่นน้องอ่ะคับ^^)

กล้องที่ใช่ fujis1000fd งับ^^^

ฝากตัวด้วยนะงับบบบบบ

fartin_jo
22-12-08, 14:32
แนะนำกันยาวจัง ผมขอสั้นๆได้มั้ยอะ :D
ชื่อเล่นชื่อโจ้ ครับ
อายุเกือบๆสามสิบ
บ้านอยู่ท่าข้าม พระรามสอง
ทำงานอยู่อ้อมน้อย สมุทรสาคร
ตำแหน่ง Safety Officer (จป.วิชาชีพ)
อาวุธ S5700 (ยืมเพื่อนสนิทใช้อยู่อะ) ของเราเองไว้ซื้อปีหน้า ฝึกฝีมือไปก่อน เอาไรดีหว่า :laugh:

aun132
30-12-08, 14:08
ชื่ออูนคับ
เรียนที่ ม. ราชภัฎพระนคร คับ ปี4 เอกดนตรีสากล คับ
บ้านอยู่ลาดพร้าว 132 บางกะปิ กำลังจาเล่นดนตรีแถวซอยมหาดไทคับ ใครักในเสียงดนตรี โฟคซอง
แวะไปดูได้นะคับ ร้าน ZueZ
ใกล้อง S6500 คับ

zentrady
31-12-08, 15:37
ชื่อ สุวัฒน์
อายุ อยู่แถวดอนเมือง (เลยหลักสี่) น้ายังต้องเรียกพี่ แต่ใจยังพอไหว
ที่อยู่ ซอยอารีย์สัมพันธ์ ใกล้ ๆ ศูนย์ Fuji นี้เอง
อาชีพ มีธุรกิจ Plastics Compound & Recycle รง.อยู่แถวบางปู
และทำธุรกิจด้านปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพ

เริ่มถ่ายรูปเพราะซื้อ 6500 ให้ลูกสาวไว้ทำรายงาน แต่ลูกสาวไม่ค่อยมีเวลาเล่น คุณพ่อเลยได้ของเล่นใหม่ ใช้อยู่ปีเดียว (ปาไป 7-8000 ซ็อต)ก็ตัดสินใจขายทั้ง ๆ ที่ชอบมาก ตั้งใจว่าจะไป up-date เป็น S-100

เมื่อไปถึงร้านของไม่มี คนขายซึ่งเป็นตากล้องสาวเชียร์ให้ใช้ DSLR เลยใจอ่อนซื้อ 400 D 18-55, 50, 55-250 พร้อม ปรากฏว่าถ่ายไม่สนุกเหมือน 6500 เป็นพรุงหรัง ถ่ายก็ยากกว่า เลยซื้อ 50 fd มาเป็นกล้องรอง (เพราะนึกถึงตัวเก่า) และทุกวันนี้ก็ใช้ 50fd ถ่ายภาพมากกว่ากล้องใหญ่เสียอีก เพราะพกสะดวกและภาพออกมาก็ OK แล้ว

ได้พบสัจธรรมคือ เกือบ 98% ที่ถ่ายมาอาจจะดูสวย คม แต่มันไม่ได้บอก หรือถ่ายทอดเรื่องราวอะไรเลย เป็นรูปวิวบ้าง ดอกไม้บ้าง คนบ้าง ฯลฯ แต่การจะดูดเอาอารมณ์ หรือวิญญาณไปใส่ในภาพด้วยนี้มันยากนะครับ

ถ้ามีโอกาสคงได้พบแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนสมาชิกทั้งหลายนะครับ

น้า Suwat บ้านอยู่ใกล้ๆผมกะน้องอู๋เลยอ่ะ
ชื่อ login : fearniclear
ชื่อ : สิทธวิชญ์ คับบบ
ชื่อเล่น เกมส์
กะลัีงศึกษาอยู่ วิศวกรรมสารสนเทศ ลาดกระบัง(ถา'บันเหมือนเจ้าของกระทู้เลยหุหุเป้นรุ่นน้องอ่ะคับ^^)

กล้องที่ใช่ fujis1000fd งับ^^^

ฝากตัวด้วยนะงับบบบบบ

เย้ๆมีน้องร่วมสถาบันแล้ว:thumbup:

hadji109
05-01-09, 21:46
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ

ชื่อ อภิสิทธิ์

ชื่อเล่น นัท

อายุ 22 ปี

เรียนอยู่ สถาบันการบินพลเรือน ชั้นปีที่4

บ้านอยู่ ฝั่งธนบุรีครับ

กล้อง มือใหม่ เลยใช้ คอมแพค พอดีมืออยู่เลยครับ

ถ่ายยังงูๆปลาๆ ครับ :blush:

http://image.ohozaa.com/tp/dsc04106.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=0790d83ccec1ac425ea95bf906e948ab)

walkman
13-01-09, 11:49
ดีครับ
ชื่อ login walkman
ชื่อจริง นิติวัฒน์
อาชีพ มัคคุเทศก์ไทยครับ
อยู่นนทบุรี ครับ เพิ่งหัดใช้กล้องอยู่
มือใหม่แนะนำด้วยครับ
อาวทธที่ใช้ s5600

johjira
13-01-09, 14:19
หวัดดีครับ

johjira ครับ
ชื่อจริง จิราวุธ
ทำงาน Marketing

อาวุธ S9600

ยินดีที่ได้รูจักครับ

Suwat
14-01-09, 18:12
น้า Suwat บ้านอยู่ใกล้ๆผมกะน้องอู๋เลยอ่ะ

เย้ๆมีน้องร่วมสถาบันแล้ว:thumbup:

ยินดีที่ได้รู้จักครับ มีอะไรก็เข้าไปฝากข้อความไว้ใน Private Messages นะครับ

Kowniewping
22-01-09, 03:36
ขะ ขอร่วมด้วยน้า...า
ชื่อเล่น : เอ๊ดนะครับ
ชื่อจริง : ธรากร
นามสกุล : ม่ายบอก ^^

อาชีพ : Animation ( ติดถนนนารธิวาสราชนครินทร์ 24 )

ถ่ายรูปไม่เป็นเลย เพิ่งมาเริ่มนะครับเนี้ยะ :tt2:

Pattanawatt
22-01-09, 15:14
WalkMan / นิติวัฒน์ login ได้แล้วเหรอพี่จิ๊ก เออดีดี มาเป็นสมาชิกฟูจิได้ซักที ซื้อกล้องต่อจากผมไปก็ตั้งนานแหละ กว่าจะเข้ามาได้...:lol:

Khonmai
07-02-09, 02:02
ขอบ้างนะครับ

ชื่อลอกอิน khonmai
ชื่อจริง ชุมพล
ชื่อเล่น พล
ภูมิลำเนา จังหวัดสระบุรี
อายุ 30 ปี ย่าง 31
อาชีพ รับราชการ ตอนนี้อยู่ใน กทม.ครับ
กล้องคู่ใจ s100fs

แต้มฝัน
12-02-09, 13:01
มาช้าไปหน่อย แต่ก็ยังมานะคะ
ยินดีที่ได้รู้จักทุก ๆ คนนะคะ

นาม login แต้มฝัน (ใช้ชื่อนี้เพราะไปชอบเว็บๆนึง ชื่อ yimtamphun=ยิ้มแต้มฝัน ก็เลยเอาชื่อเค้ามาใช้ อิ อิ เจ้าของเว็บก็ไม่ใช่ใคร เป็นพี่รหัสเราเอง หุ หุ )
นามจริง ๆ วันทนา ... นามสกุลยังไม่รู้จะใช้ของใครดี 555++
เพื่อน ๆ เรียก เก๋ หรือ ไอ้เก๋
อาชีพ ความจริงสถานะเป็นคุงครู แต่ลามาเรียนต่อ ตอนนี้ก็เลยมีสถานะเป็นนักศึกษา เรียนที่เทคโนลาดกระบัง com-sci
ส่วยที่อยู่ เกิดที่สุโขทัย ไปโตที่เชียงใหม่ มาเติบใหญ่ที่พิจิตร ไปใช้ชีวิตมหาลัยที่พะเยา แต่ตอนนี้อยู่ปราจีนเพราะมาเรียนที่กรุงเทพ อนาคตก็จะกลับไปทำงานที่พะเยา
อาวุธตัวแรก canon รุ่นอะไรก็ม่ะรู้ค่ะ จำไม่ได้ ใช้สมัยเรียนปอตรี
อาวุธปัจจุบัน finePix s9600 ซื้อเมื่อปลายปี 49 ใช้มา 2 ปีล่ะ แต่ฝีมือยังไปไม่ถึงไหนเลย ฮ่า ฮ๋า สู้ต่อไป

ที่ชอบถ่ายภาพเพราะไม่รู้สิ มีความสุขเวลาอยู่กับวิวสวย ๆ มีความสุขเวลาหยิบรูปขึ้นมาดู มันสวยกว่าความที่มันเป็นแค่ภาพ แต่มันมีรายละเอียด มีเรื่องราว มีความรู้สึกดี ๆ ที่อยู่ในนั้น

แต้มฝัน
12-02-09, 13:05
ชื่อ เก่ง ครับ (เก่งแต่ชื่อ) อายุปีนี้ ซาวแปด

ทำงานเป็นอาจารย์สอนหนังสืออยู่มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในจังหวัดพะเยาครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัว ฝากหัวใจ ไว้ด้วยครับ

เก๋ว่าเราคงทำงานที่เดียวกันแน่เลยค่ะ อิ อิ

แต้มฝัน
12-02-09, 13:12
ลืมเอาหน้างาม ๆ มาให้ดูกัน
ปล.กรุณาดูให้งามนะคะ ถือว่าช่วย ๆ กันค่ะ 5555++

sniper
13-02-09, 17:00
ขอด้วยคนจ้า

ชื่อ MikE คับ เป็น IT Sup จร้า

endehors
13-02-09, 17:17
เข้ามานานแล้วยังไม่แนะนำตัวเลย
ชื่อ: ดอย
อาชีพ: นักศึกษา

horsherman
26-02-09, 01:02
สามสิน ครับ เพื่อนๆเรียกว่า เฮียฮ้อ
ทำงานเป็นผู้จัดการศูนย์ซ่อมรถ
บ้านอยู่พุทธมณฑล สาย 4
อายุเลขสามต้นๆแล้ว
ไม่รู้ว่าชอบถ่ายภาพเมื่อไหร่ แรกๆแค่อยากจะเก็บรูป สถานที่ที่ไปเที่ยว บรรยากาศและความประทับใจต่อสถานที่นั้นๆ แค่นั้นเอง
จนได้มาใช้ S5600 ก้อรักFuji เลยคับ
ตอนนี้เพิ่งได้ S2000 มา กำลังหัดถ่ายภาพให้ดียิ่งๆขึ้นคับ
ประทับใจกับทุกๆท่านที่อยู่ใน web นี้ครับ อบอุ่นเหมือนเป็นครอบครัวเดียวกัน
:D ยินดีที่ได้รู้จัก:D

phitakpongr
05-03-09, 10:33
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่
ชื่อเล่นอ๊อฟครับ
ชื่อจริง พิทักษ์พงษ์
บ้านอยู่ สระบุรี
ทำงาน บมจ.เบทาโกร ลพบุรี
ตำแหน่ง Production Planning
อาวุธ S2000HD เพิ่งซื้อเมื่อต้นปี
ชอบถ่ายรูปแต่ถ่ายไม่เก่ง กำลังหัดและฝึกประสบการณ์ครับ รบกวนช่วยแนะนำบ้างนะครับ
phitakpongr@hotmail.com

Rew_kung
16-03-09, 22:19
รายงานตัวครับผม

ชื่อเล่น = เอ๋
ชื่อจริง = พรเทพ
login = Rew_kung
ที่อยู่ = นนทบุรี
อาชีพ = กรรมกรค่าแรงดี
อาวุธ = dimage xg, s100fs
การศึกษา = ป.ตรี - design engineer
email = souypeth_p@hotmail.com

เริ่มหันมาถ่ายรูป = ตอนรู้ว่าจะมีลูกชายคนแรก

งานประจำ - ออกต่างจังหวัดบ่อยมาก เหนือยันใต้เวลาไปลงพื้นที่สำรวจหน้างานจริง
งานอดิเรก - รักการตกปลาตีเหยื่อปลอม ตามเขื่อน-ทะเล อยากเก็บภาพธรรมชาติเยอะๆ เลยหันมาเริ่มถ่ายภาพแบบจริงจัง แต่ก็ยังไม่ประสบความสำเร็จสักที

singha4354
17-03-09, 01:11
สวัสดีครับ
ชื่อ สิงห์
อาชืพ ทหาร
สถานที่ทำงาน ลพบุรี
แต่ตอนนี้อยู่ ยะลา (ปี ๕๒)
อายุ ๒๖/ปี๕๒
เพิ่งซื้อกล้องตอนไปงานรับปริญญาแฟน

kobiwan_77
17-03-09, 15:37
สวัสดีครับ
ชื่อ สิงห์
อาชืพ ทหาร
สถานที่ทำงาน ลพบุรี
แต่ตอนนี้อยู่ ยะลา (ปี ๕๒)
อายุ ๒๖/ปี๕๒
เพิ่งซื้อกล้องตอนไปงานรับปริญญาแฟน

โอ่ววว เจอฮีโร่ในเว็บฟูจิ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองนะคะ และขอให้ภาคใต้สุขสงบไวๆ จ้า :thumbup:

deercuvet
24-03-09, 22:53
สวัสดีครับ
แนะนำตัวครับ
ชื่อเล่น Deer
ชื่อจริง สยาม ....
login name DeerCUVET
อาชีพ สัตวแพทย์

ตอนนี้อยู่ที่กรุงเทพฯ

เรียนมัธยมที่สุราษฎร์ธานี 6 ปี รวด

กล้องที่ใช้ตอนนี้ S8000fd
และ F11

ชอบถ่ายรูปครับ ถ่ายมามาก ถ่ายมานาน แต่ฝีมือยังอ่อนหัดอยู่:blushing:

:rolleyes: ยินดีที่รู้จักครับ:rolleyes:

Pattanawatt
26-03-09, 11:05
สมาชิกมากมายดีจังครับ ครอบครัวชักเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้ว สงสัยต้องยื่นยัญติเสนอขอจัด มิตติ้งใหญ่สักครั้งดีมั้ยครับ :lol:

supranee
27-03-09, 11:10
สวัสีดคะ เพื่อนสมาชิก

ชื่อ สุปราณี คะ
ทำงาน โรงพิมพ์คะ
พึ่งจะคิดว่าตัวเองควรจะถ่ายรูปด้วยมือตัวเองบ้าง
กล้องตัวแรก s2000HD เอาไว้เป็นเพื่อนเวลาไปไหนเท่านั้น ถ่ายสะแปะสะปะ
ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อนๆ ทุกคนคะ

น่าจะมี meeting กันบ้างนะคะ จะได้รู้จักกันไว้

Pattanawatt
27-03-09, 16:47
เห็นด้วยครับ จัดมิตติ้งใหญ่สักครั้งครับ ไหนๆก็มีเสื้อออกมาแล้ว รวมตัวครั้งใหญ่กันสักครั้งครับ :lol:

TNaee
31-03-09, 13:05
หวัดดีคั๊บ นิวคับ เป็นโปรแกรมเมอร์คับ :D ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Kaikub
31-03-09, 14:14
ชื่อ ไก่ครับ
อาชีพสอนดนตรี อยู่เชียงราย หัดถ่ายรูปได้ไม่นานสัก3-4เดือน
ตอนนี้คู่มือ S2000HD ครับ

เก้า
07-04-09, 08:37
หวัดดีครับพี่ทุกคน ขอเข้าเป็นสมาชิกฟูจิด้วยคนนะครับเริ่มสนใจกล้องได้ 2 สองเดือนครับสาเหตุก็เกิดจากไปงานพิธีพระพี่นางเห็นพระเมรุสวยงามมากแต่ไม่มีกล้องถ่าย นับแต่วันนั้นมาตั้งใจเก็บเงินเพื่อจะหาชื้อกล้องสักตัว เข้ามาศึกษาหาความรู้ในเวปต่างๆมากมาย สุดท้ายมาสรุปที่เวปฟูจิครับ พี่ๆในเวปฟูจิทกคนให้ความรู้ดีมากๆๆๆๆๆๆผมประทับใจที่สุดรวมไปถึงกล้องด้วยกล้องของฟูจิเป็นกล้องที่ดีมากราคาไม่แพงจนเกินไปโดยเฉพาะมือใหม่ กล้องฟูจิเป็นกล้องที่ใช้งานไม่ยากนัก กล้องบางรุ่นใช้งานครอบคุมได้หลากหลายโดยเฉพาะ s100sF ใช้งานได้คลอบจักวาล อิๆ(เวอร์ไปป่าวครับ)ผมชอบมากๆ
โม้มากไปลืมแนะนำตัว ผมเก้าครับ ทำงานที่ บริติชเพ้นทส์ ที่มีนบุรี เป็นโรงงานสีทาบ้าน อาคาร พี่ๆสนใจจะเปลี่ยนสีบ้านใหม่หรือต้องการทาสีใหม่บอกผมได้ครับซื่อได้ในราคาพนักงานลด50%ครับ.
ปล ขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ทุกๆคนด้วยนะครับ ผมยังไม่มีกล้องสักตัวเลยครับเก็บตังค์ยู่ ถ้าพี่ๆเมตามีกล้องเหลือใช้แบ่งผมบ่างก็จะขอบพระคุณหลายครับ ขอราคาน้องนุ่งๆนะครับคุณพี่..ขอบคุณคร๊าปๆๆ

I_am_NOT
07-04-09, 17:22
ชื่อเล่น : น๊อต
ชื่อจริง : ปกรณ์
อาชีพ : คอมพิวเตอร์กราฟฟิค (ไม่ได้เก่งกาจมากมายนะครับ ใช้ Illustrator ซะเป็นส่วนมาก
งานส่วนใหญ่จะเป็นแยกสี สำหรับพิมพ์สกรีน มากกว่าdesign ครับ
อุปกรณ์ปัจจุบัน : Fuji 2000HD
อุปกรณ์ในอดีต : Nikon FM2

เคยใช้แต่กล้องฟิล์ม ตัดสินใจอยู่นานกว่าจะถอยกล้องดิจิตอลตัวแรก จับครั้งแรกมึนเลย
ตอนนี้กำลังฝึกหัดอยู่ครับ ขอฝากตัวไว้ในสมาคมด้วยคนครับ :rolleyes:

หมาเอ๋ง
08-04-09, 02:29
สมาชิกมากมายดีจังครับ ครอบครัวชักเริ่มใหญ่ขึ้นเรื่อยๆแล้ว สงสัยต้องยื่นยัญติเสนอขอจัด มิตติ้งใหญ่สักครั้งดีมั้ยครับ :lol:

อะ..จะมี มิตติ้งหรือครับ ตื่นเต้นๆ -____-!

cyber
16-04-09, 10:58
ชื่อจริง ภานุมาศ
ชื่อเล่น มาศ
ที่อยู่ นครสวรรค์
อาชีพ โปรแกรมเมอร์
อีเมล์ phanu_yasen@hotmail.com
เว็บมาสเตอร์ www.thcyber.com
อาวุธคู่กาย S2000HD (พึงถอยมา เมษา นี้เอง)

supranee
20-04-09, 17:32
ยินดีต้อนรับคะเพื่อนๆๆ ทุกคน ถ่ายรูปสวยๆๆ มาอวดกันบ้างนะคะ

เรายังถ่ายแล้วไม่สวย เลยไม่กล้าเอามาอวดคะ

แล้วเจอกันคะ สวัสดีคะ

KOBORI
23-05-09, 06:22
แจมหน่อยนะครับ...
ชื่อจริง เจษฎาพงศ์
เล่นชื่อ ตุ้ย
ใช้นามแฝง KOBORI ในเวบ thaioffcamera และใช้ชื่อ kingofcup ใน ตากล้องดอทคอมครับ อาชีพจริงๆมีสองอาชีพ ช่างภาพ กับ อาจารย์สอนภาษาจีนกลาง ปัจจุบันมีสตูฯเอง รับงานเอง กับทีมงานตัวเองที่ชื่อ About Lens ครับ
กล้องที่ใช้... Fuji S3pro ติดมือ ติดหนึบมาหลายปี ไปด้วยทุกงาน ทิ้งไม่ได้จิงๆ พังไปตัวก็หามาใหม่ รุ่นนี้สุดเลิฟครับ ทำเงินจิงๆ

Harmonicm
25-05-09, 16:28
ชื่อ ไก่ครับ
อาชีพสอนดนตรี อยู่เชียงราย หัดถ่ายรูปได้ไม่นานสัก3-4เดือน
ตอนนี้คู่มือ S2000HD ครับ

เป็นครูเหมือนกันเลยครับ สอนดนตรีเหมือนกันอีกต่างหาก
กล้องก็ s2000 เหมือนกันครับ
แต่ผมอยู่กทม.ครับ ได้มีโอกาสแวะมาก็ ทักทายกันได้นะครับ

robin_Jack
26-05-09, 12:27
ขอแนะนำตัวบ้าง

ชื่อเล่น : แจ็ค (Jack)
ชื่อจริง : พรเทพ
นามแฝง : เจ้าชายอสูร
อาชีพ : เจ้าหน้าที่ฝ่ายผลิต
อาวุธคู่กาย : S2000HD, BenQ C180
คติ : จงอย่าอิจฉาคนอื่นที่ได้เที่ยว แต่จงเที่ยวให้คนอื่นอิจฉา
สิ่งที่ชอบ : ชอบถ่ายรูปมากๆๆ แต่ยังไม่ค่อยเก่ง อิอิอิ...
E-Mail : pornthep_5@hotmail.com

torbatorba
26-05-09, 13:22
ชื่อเล่น : ต่อ (tor)
ชื่อจริง : ประวัติ
นามแผง : ไม่มีอะ
ที่อยู่ : สัมพันธวงศ์ แต่กำลังจะย้ายไปบางบัวทอง (มีพวกติดยาอยู่แถวบ้าน มันจะเผาบ้านหลายรอบและแจ้งความมันก็มาเตือนเพราะตระกูลมันใหญ่ๆๆๆๆๆๆ)
อาชีพ : พนักงานบริษัทประกันภัยแห่งหนึ่ง (แต่ไม่ได้ทำเกี่ยวกับประกันภัยเลยอิอิ)
กล้อง : S 2000HD พึ่งซื้อมา เมื่อ 8 เดือนที่แล้ว เพราะว่า ต้องถ่ายรับปริญญา หลังจากหนังไปเที่ยวไหนก็ต้องเอาไปทุกทีอิอิ เลยไม่รู้ว่าชอบตอนไหนอะหุหุแต่ภาพออกมาชัดดี และตอนนี้กำลังลองระบบ P กับ M อยู่ หมวด S ใช้เริ่มดีแล้วไม่มืดเกินไม่สว่างเกิน มั่วมันจริงๆ

oppo
12-06-09, 20:38
มาช้าไปนิดส์ แต่ขอแจมด้วยคนนะคะ

ชื่อเล่น : ไอซ์
ชื่อจริง : ชลลดา
อาชีพ : นิสิตเภสัชศาสตร์ มศว (ไม่มีจุดเน้อ^^)
อาวุธตัวแรกในชีวิต : s1500 (เก็บตังค์ซื้อเอง>>ภูมิใจสุดอ่ะ)
ติดต่อ : iceyenjung@hotmail.com

ปริญญา เสนาวงศ์
11-07-09, 14:39
พึ่งมาเจอกระทู้นี้ค่ะ ขอแนะนำตัวบ้าง

log-in : ปริญญา เสนาวงศ์ (55 เต็มยศเลย อยากจะใช้นามแฝง taothong กะเค้ามั่ง เพราะรู้สึกว่าชื่อแมนเหลือเกินแต่ทำไม่เป็นอ่ะค่ะ:blushing:...)
เรียกเล่น ๆ : Lily (ไฮโซมั๊ยคะ...แต่บ้านอยู่ 101....ปัจจุบันอยู่ คลอง 3 จ้า)
อายุ..ไม่ต้องพูดถึง status : just married ja....
อาชีพ : ฝ่ายผลิต / ฝ่าย admin /ฝ่ายการตลาด มาเรื่อยๆ ปัจจุบัน ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ บ.Sara Lee เน้นดูแลลูกค้าและสิ่งแวดล้อมจ้า..(Sara lee ผลิต กาแฟ Moccona ค่ะ ขอแอบนำเสนอนิดนึง พี่ๆ น้าๆ น้องๆ ท่านไหนผ่านมาแถวนวนคร แวะดื่มกาแฟได้นะคะ .....ต้องลอง อิอิ:D )
กล้องตัวแรกในชีวิต : S2000HD ค่ะ กว่าจะขออนุญาตท่านซื้อได้ ตังค์ก็ตังค์เรานะเนี่ย น่าเบื่อ:glare: พวกไม่รู้ว่าการได้ที่ได้ถ่ายรูป..ดูผลงานของตังเอง และชื่นชมผลงานของคนอื่นนั้น มันมีความสุขเพียงใด:tt1: (หมายถึงแฟนข้าเจ้านะคะ อ้อ ที่เค้า ok เพราะแลกกันเราก็อนุญาตให้เค้าซื้อรถวิบากอันที่กำลังฮิต ๆ กันนั่นแหล่ะค่ะ)
ชอบถ่ายรูป : พึ่งจะมาจริง จัง เมื่อเร็วๆ นี้หล่ะค่ะ เมื่อก่อนชอบเป็นนางแบบ แต่พอตัวเองถ่ายเองแล้วมีคนชมว่าสวย ก็เริ่มสนใจ และ หยิบยืมกล้องชาวบ้านถ่ายเป็นประจำ จนกระทั่งมีกล้องเป็นของตัวเองนี่แหล่ะค่ะ ตอนนี้กำลังหัดถ่ายและศึกษาความรู้สุดฤทธิ์ เพราะอยากถ่ายได้สวยๆ เหมือนคนอื่นมั่ง (ถึงแม้จะกำลังงงงง:confused: กับค่าiso ,speed shutter รูรับแสงต่างๆ เฮ้อ จำไม่เคยได้สักที)
ความฝัน : อยากจะฝีมือดีๆ และมี slr เป็นของตัวเองสักตัวจ้า:blushing: ถ้ายังไงฝาก พี่ๆ น้าๆ น้องๆ ทุกท่าน ติชมผลงาน ที่กระทู้ รวมภาพของ S2000HD ด้วยนะคะ
ยาวไปนิดนึง.....แต่เป็นความในใจอยากให้รู้ค่ะ..ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ:D

landbug
13-07-09, 17:25
สมาชิกใหม่ครับ

ชื่อเล่น : โจ
ชื่อจริง : เจษฎา
ที่อยู่ : หลักสี่ กรุงเทพ (จันทร์-พฤหัส) อ้อมใหญ่ นครปฐม (ศุกร์-อาทิตย์)
อาชีพ : เจ้าหน้าที่สำรวจและวิเคราะห์โครงการ
กล้อง : s6500fd โหมด M,A,P ไม่เคยใช้เลยครับ ใช้เป็นแต่ Auto กับ โหมดแสงตอนเช้ากับตอนเย็น

0856109836
08-08-09, 21:56
ชื่อจริง อนันต์ ครับ
ชื่อเล่น น้ำ

มีกล้องหลายโตอยู่
ตัวแรกพังแล้วของมินอต้า ( ฟิลม์ )
ตัวที่สอง ซันโย ( คอมแพ๊ค )
ตัวที่สาม ฟูจิ ( dslr like )
ตัวที่สี่ แคนนอน ( dslr ) EOS 40D
ตัวที่ห้า แคนอนเหมือนกาน ( EOS 450 D )
ชอบถ่ายรูปอยู่คร้าบบบ

jacky
18-08-09, 10:57
LOGIN : JACKY
ชื่อจริง : Kittipong
ชื่อเล่น : JACKY
บ้านเกิด : นครสวรรค์คร้าบ
ที่อยู่ประจำ : แถวๆๆพระราม 3 ครับ
การศึกษา : ป.ตรี วิศวกรรมอิเล็กฯ
อาชีพ : Accout ประจำแบงค์

กล้องตัวแรก : SONY P93 ให้ป๊ะป๋าไปดูแลแล้วจ้า
กล้องตัว2 : s100fs กำลังหัดอย่างเมามันเลยคร้าบ ฝากเนื้อฝากตัวเป็นศิษด้วยคร้าบอาจารย์ ...อิอิ:tt2:
E-แมวก็ : jacky.sonic@hotmail.com

naikoh
26-08-09, 16:20
สวัสดีครับ..เอาด้วยคนครับ

ชื่อล็อคอิน : naikoh
ชื่อ : สิริธร์ เรือนศรี ( โก้ )
บ้านเกิด : เชียงราย
ปัจจุบันอาศัยอยู่ที่ : ลาดกระบัง ( ถนนร่มเกล้า )
งานหลัก : project coordinate บริษัทออกแบบแห่งหนึ่ง
งานรอง : เป็นช่างสัก tattoos
งานอดิเรก : นอนกะกินเหล้า อิอิ..เปรี้ยวปาก
อาวุธชิ้นแรก : nikon fm 2
อาวุธต่อมา : sumsung digimax
อาวุธสุดท้าย : s100fs เพิ่งซื้อมาไม่นานจ้า..

ผมไม่รู้เหมือนกันว่านึกยังไงถึงมาบ้าถ่ายรูปตอนอายุเท่านี้ ซึ่งจริงๆมันน่าจะเป็นช่วงที่มีไฟอยู่
ซัก 25-26 น่าจะกำลังดี เมื่อสมัยวัยรุ่นกะเตาะๆก็ไม่ค่อยจะมีตังค์ซักเท่าไหร่ไม่มีปัญญาจะหาซื้อ
ของแบบนี้ได้ ( หมายถึงของฟุ่มเฟือยเกินจากชีวิตประจำวันอ่ะครับ ) ผมรู้แต่ว่าเมื่อสมัยเรียนมหาวิทยาลัยเคยเรียนถ่ายภาพ และบังเอิญที่พี่สาวของผมแกมีกล้อง slr อยู่ตัวหนึ่ง FM 2 เป็นกล้องฟิล์มก็พอใช้อาศัยถ่ายรูปส่งอาจารย์ได้ ปัจจุบันเพื่อนๆรุ่นเดียวกันหลายๆคนก็เป็นช่างภาพอาชีพอยู่หลายคน ผมก็เคยฝันอยากเป็นช่างภาพเหมือนกัน แต่ดูปัจจัยแล้วก็ต้องบอกกับตัวเองว่าคงไม่มีปัญญาหาอุปกรณ์ดีๆแบบนั้นแน่ ผ่านมาหลายปีก็ยังมีความรู้สึกแบบนั้นอยู่ คืออยากถ่ายรูป ( ถ่ายอะไรก็ได้ขอให้ได้ถ่ายเหอะ ) แต่ปัจจุบันความคิดกับแตกต่างจากเมื่อก่อนคือ แค่อยากจะถ่ายรูปเฉยๆไม่ได้อยากเป็นมืออาชีพอะไร แต่ก็ยอมรับละครับว่ากล้องในดวงใจจริงๆก็อยากจะได้ dslr รุ่นดังๆซักรุ่นเหมือนกัน ก่อนที่ผมจะได้ s100fs ตัวนี้มาก็เดินๆอยู่หลายร้านเหมือนกัน ศึกษาดูในเว็บก็ด้วย จนวันดีเดย์ของผมก็มาถึง ผมไปทำธุระแถวๆตะวันนา และก็เดินดูกล้องตามประสา ( คนอยากจะได้ ) เข้ามาในร้าน it city ก็เจอเข้ากับเนื้อคู่ตัวนี้ของผม อารมณ์ตอนนั้น มันสวยมากกก..ย้ำว่าสวยมากก ผมเดินดูตั้งหลายรอบไม่กล้าเข้าไปถามพนักงาน ( กลัวใจอ่อนอ่ะ ) แต่สุดท้ายก็เข้าไปดูจนได้ คิดว่าถ้าเราไม่ซื้อเค้าก็คงไม่ว่าอะไรหรอกน่า ( วันนั้นไม่ได้เตรียมใจจะไปซื้อจริงๆ ) พนักงานหยิบมาให้ดูลูบคลำอยู่นาน ถามโน่นถามนี่อยู่พักใหญ่ มารู้สึกตัวอีกทีก็หิ้วเจ้านี่ออกมาจากร้านซะแล้ว..จำได้ว่าคืนแรกๆแทบจะเอาไปนอนกอดซะด้วยซ้ำ ถามว่าเสียดายกับเงินที่เสียไปมั้ย..ตอบได้เลยว่าคุ้มค่ามากไม่เคยคิดเสียดายเลย ทั้งๆที่เป็นของที่ราคาสูงเป็นอันดับสามในชีวิต ( อันแรกรถ และกีต้าร์ ) ตอนนี้กลายเป็นคนบ้าถ่ายรูปไปเลยถ่ายทั้งที่ไม่เก่งนี่แหละ โดดงานไปถ่ายรูปก็ยังเคย ( อย่าไปบอกเจ้านายผมนะ อิอิ ) สรุปว่าชอบแล้วกันอ่ะครับ..ยิ่งมาเจอกับเพื่อนๆพี่ๆที่บอร์ดก็รู้สึกได้ว่าอบอุ่น..ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบบบ...

zentrady
27-08-09, 14:07
มาดูอีกทีสมาชิกเยอะมากๆเลยรวมรายชื่อกับ E-mail ซะดีไหมนี่ อิอิ

jarun
27-08-09, 14:58
ขอบ้างน่ะครับ

ชื่อเล่น :จรัญ
ชื่อจริง : จรัญ
ที่นอน :ไร่ขิง
ที่ทำงาน : คลองทวีวัฒนา
อาชีพ : บัญชีและทุกอย่างที่ทำได้..อิๆ(ไม่เก่ง)
อาวุธคู่กาย : "S100fs"
คติ : "แล้วมันก็ผ่านไป"

E-Mail : sp590uz_jr@hotmail.com

nana
28-08-09, 06:15
ดีค่า....เข้ามารายงานตัวเจ้าค่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ.......

ชื่อที่ใช้ประจำการ : Nana ค่ะ
ที่อยู่อาศัย : Apartment เล็ก ๆ ณ. Aqaba, Jordan ค่ะ
อาชีพประจำ : นั่ง ๆ นอน ๆ และเข้า Internet รวมทั้ง Chat MSN
งานอดิเรก : แบกกล้องไปถ่ายรูปเป็นบางอารมณ์
อาวุธตัวแรก : fuji F810
อาวุธตัวหลัง : fuji S100fs

แวะมาทักทายกันได้นะเจ้าคะ...

GMdome
28-08-09, 09:58
มารายงานตัวอีกคนครับ...

ชื่อlogin GMdome
ชื่อจริง โดม
อาชีพ ขายช้าง ขายม้า(ขวด)
ที่เกิด สงขลา
ที่อาศัย กทม.
อาวุธคู่กาย S2000HD

ชักจะชอบหัวฟูเข้าเส้นแล้ว

แปดริ้ว 2000 hd
29-08-09, 14:26
มาแล้วครับ
ชื่อที่ใช้ในเวบ แปดริ้ว 2000hd ครับ
ชื่อจริงๆ อำนาจ ครับ
อายุ 29 แล้วอ่ะ
สถานะ ไม่อยากโสดแล้ว
เกิด โต เรียน พักอาศัย แปดริ้วครับ
อาชีพ R&D ช่างเทคนิคเฉพาะทาง ( mold ) programer for cnc wire cut ครับ
กล้องที่ใช้ ตัวแรก s2000hd ตัวที่2 ยังไม่มีครับ ( ถ้าฝีมือดีกว่านี้ก็จะถอย eos ซักตัว แต่ตอนนี้เจ้า s2000hd ก็เป้นครูที่ดีมากๆเลยครับ )
อยากถ่ายรูปเป็นเพราะ เป็นคนที่ชอบเที่ยวครับ ชอบอ่นหนังสือ อสท เห็นรูปสวยๆมากมายเลยอยากถ่ายได้มั่ง กำลังฝึกฝนอยู่ครับ ยังไงก็ฝากช่วยแนะนำด้วยนะครับ

รู้สึกดีมากๆกับทุกคนในเวบครับ อบอุนจริงใจดี

พงศ์วัฒนา มุสิกโปดก
30-08-09, 22:12
login & ชื่อจริง : พงศ์วัฒนา มุสิกโปดก
จังหวัด0000000: เชียงใหม่
กล้อง00000000: S9600 ซื้อตั้งแต่วางตลาดครั้งแรกแล้วครับ ใช้การดีดังใจมาเสมอจนถึงปัจจุบัน
อายุ000000000: 52
อาชีพ00000000: เชียงใหม่คอมพิวเตอร์ - ขาย,ซ่อม,อะไหล่,web designer,web admin
0000000000000: Louis Auto Gas - นำเข้า-จำหน่าย อุปกรณ์ติดตั้งแก๊สรถยนต์
ถ่ายภาพ000000: ตั้งแต่อายุ 12 เป็นมือสมัครเล่น
00000000000000ตอนนี้ 52 ฝีมือดีขึ้นหน่อยเป็นมือสมัครเล่นเหมือนเดิมครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

inonnp
31-08-09, 08:25
ยินดีต้อนรับทุกคนนะครับ ^^

panya TANAPHUN
31-08-09, 19:58
เข้ามารายงานตัวครับผม:D

login & ชื่อจริง : ปัญญา ธนะพันธ์ ครับ
ที่อยู่อาศัย : กรุงเทพ ครับ
อาชีพ : พนักงานบริษัท MOL ( FUJI XEROX ) ครับ
อาวุธคู่กาย : s9500 ครับ ( ซื้อมือ2มาครับ )
E-Mail : ty.ty1975@hotmail.com
:tt1: ชอบถ่ายรูปมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาส (เงิน )ได้ซื้อ
นี่เป็นกล้องตัวแรกในชีวิตครับ รู้สึกชอบและรักมันมากครับ ใช้เวลา
ศึกษา+เก็บเงินเกือบ2ปี ถึงได้กล้องมาเมื่อกลางปีนี้เองครับ
อนาคตอยากได้กล้องไว้ถ่ายรูปนกสักตัวครับ
:thumbup: แวะมาทักทายกันได้นะครับผม
การถ่ายรูป มันคือศิลปะแห่งความทรงจำ ครับ

neungel
03-11-09, 17:51
ชื่อ login : neungel
ชื่อเล่น : หนึ่ง
จังหวัด : เชียงใหม่ และ ลำพูน ( ไปๆ มาๆ ครับ )
อาวุธ : S2000HD
MSN : neung.el@hotmail.com
ปัจจุบันศึกษาที่ : มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา เชียงใหม่ ปี 1
เรื่องสายตา : ย่ำแย่
Share Photo : http://nedisign.multiply.com/ and http://www.flickr.com/photos/neungel/
Email (สำหรับรับเมลเท่านั้น) : webmaster@musicshopplus.com
ฝีมือถ่ายรูป : ถ่ายแบบมั่วๆ ไม่มีไรมากครับ ( เด็กประถมอย่างถ่ายสวยกว่าสะอีก )

pogamaxa
24-12-09, 18:50
ชื่อต๊ะครับ
เป็นช่างคอม
ใช้กล้อง s200exr
พึ่งซื้อมาไหม่ถ่ายยังไม่เปนเลย:D

Pkjang
30-12-09, 15:31
login Pkjang
ชื่อเล่น คอง (เมียชอบเรียกไอ้เ*ย คอง):D
ชื่อจริง ประคอง
อาชีพ Police
อยูเมืองกาญจน์มา 20 ปี ตอนนี้โดนไล่ที่มาอยู่สกลนคร พี่ๆเพื่อนๆมีโอกาสผ่านมาแถวนี้ติดต่อมา
และแวะมาทักทายกันได้นะครับ
ไม่รู้ว่าชอบถ่ายรูปหรือเปล่าแต่ไปเที่ยวงานแห่ปราสาทผึ้งที่สกลนคร และไหลเรือไฟที่นครพนม
มาแล้วไม่รูปมาเก็บไว้เป็นที่ระลึกจึงออกอาการโกรธเลยไปถอย s200exr มายังถ่ายไม่เป็นเลยครับขอคำชี้แนะด้วย

cprakit
07-01-10, 15:24
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ(คนแรกของปี 53 เลย:D )

LOGIN: cprakit
ชื่อจริง: ประกิต ชมชื่น
ชื่อเล่น: เด่น
ภูมิลำเนา: สมุทรปราการ
อาชีพ: อาจารย์, นักวิจัย, วิศวกร
การศึกษา: กำลังศึกษาป.เอก สาขาวิศวกรรมโยธา(วิศวกรรมโครงสร้างเกี่ยวกับแผ่นดินไหวครับ)

อุปกรณ์: fuji s6500fd, Sony Alpha550, และอุปกรณ์ตามเหมาะสมครับ

ผมเริ่มจากการซื้อกล้องฟูจิเมื่อสามปีที่แล้วเพราะไปเที่ยวเชียงใหม่แล้วกล้องคอมแพคถ่ายรูปกลางคืนไม่ได้ดั่งใจครับ เดินเข้าไปจับแล้วก็ซื้อเลย แล้วก็ถ่ายรูปอย่างงูๆปลาๆไปเรื่อยๆ จนกระทั่งรู้สึกสนใจอย่างจริงจังเมื่อสามสี่เดือนที่ผ่านมา ก็เลยหาอ่านหาข้อมูลจนเจอเว็บนี้เข้า และดีใจเป็นอย่างยิ่งครับที่มีเว็บที่อบอุ่นแบบนี้ ฝากตัวด้วยนะครับ :lol:

pharmbios
07-01-10, 18:04
ตาผมน่ะครับ
ชื่อพงษ์ศิวะ
ชื่อเล่น บอส
อาชีพ นิสิต ครับ
คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร
กล้องผม S 200 EXR
qpharm@live.com แอดมาคุยกันได้น่ะคับ
http://lladboss.hi5.com
ยินดีได้รู้จักครับ
มีอะไรเกี่ยวกับ s200EXR แนะนำกันได้น่ะคับ

digitals
08-01-10, 06:53
เพิ่งเป็นสมาชิกไม่นานครับ
ชื่อ : อ้น
อาชีพ : Graphic Design
ภูมิลำเนา : กรุงเทพฯ (โดยกำเนิด)
สถานะภาพ : โสด (เป็นบางวัน)
อุปกรณ์ : S2000HD
Level : Beginer
งานอดิเรก : ค้นหาสิ่งสวยงามที่หลบซ่อนในโลกที่วุ่นวายสับสนนี้ แล้วถ่ายภาพไว้
Contact Us : tos1979_1@hotmail.com

proguitar
08-01-10, 19:57
ชื่อเล่น : เอ้
ชื่อจริงๆ : นาย ธีรวัช
นามสกุล : สมใจ
อาชีพ : นักศึกษา
อาชีพรอง : นักดนตรี (มือกีต้าร์)
Email : aey_emo_proguitar@hotmail.com
Hi5 : arch-bishop.hi5.com

อุปกรณ์ : S200EXR

ทีเเรกผมก็ไม่ใช่คนชอบถ่ายรูปหรอกครับ เเต่พอดีแฟนเป็นคนชอบถ่ายรูปมากๆ ก็เลยต้องชอบไปด้วย ผมชอบเป็นคนถ่ายมากกว่าถูกถ่ายนะ ถึงฝีมือจะไม่ได้เรื่องสักเท่าไรก็เถอะครับ หุๆ
เเละแฟนก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมตัดสินใจซื้อ S200EXR นี่หละครับ จะได้ถ่ายรูปแฟนสวยๆ เเต่พอซื้อมาเข้าจริงๆ เเล้ว มีบางอย่างเปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัดทันทีเลยครับ คือ ถ่ายรูปคู่น้อยลง ถ้าวันไหนไม่ได้พกขาตั้งกล้องไปเเทบจะไม่มีรูปคู่เลยหละครับ - -" บางทีก็นึกถึงสมัยใช้มือถือถ่ายเหมือนกัน กดเเช๊ะๆ ไม่ต้องคิดไรมาก
เเต่เดี๋ยวนี้ผมไปไหนกับแฟนก็เเบกขาตั้งกล้องไปด้วยเเล้วหละครับ เผื่อบางทีเก็บความประทับใจไว้เป็นคู่ๆ อิอิ

รูปผมด้านล่างครับ

fordjija
09-01-10, 19:39

พี่กล้วย ทำงานอยู่วังน้อย โรงงาน MPT หรือป่าวครับ .......

Unregistered
13-01-10, 14:17
สมัครสมาชิกยังไงคครับ พึ่งมาใหม่ บางครั้งโพสได้ บางครั้งไม่ได้ พึ่งได้ s200exr มา เลยอยากเป็นสมาชิกครับ ( จิระเดช ร้อยเอ็ด 0817087387 jiradech66@gmail.com ครับ)

ป้อน้องขาง
13-01-10, 17:48
รูปคุณคนสุดท้าย...น่ากลัวตกหน้าผานะเนี่ย..

IDNTC
13-01-10, 20:52
สมัครสมาชิกยังไงคครับ พึ่งมาใหม่ บางครั้งโพสได้ บางครั้งไม่ได้ พึ่งได้ s200exr มา เลยอยากเป็นสมาชิกครับ ( จิระเดช ร้อยเอ็ด 0817087387 jiradech66@gmail.com ครับ)

ลองใช้เมล์อื่น ที่ไม่ใช่ gamil สมัครดูบ้างหรือยังครับ :rolleyes:

14-01-10, 20:05
ลอง ทั้งhot ทั้งg ตลอดวัน เหนื่อยจริงๆ

Sexpert
15-01-10, 13:06
http://forum.fujifilm.co.th/register.php

ลองเข้านะครับ ถ้าไม่ได้ พยายามกด ctrl+F5 ดู

thaveesc
15-01-10, 13:18
LOGIN : thaveesc
ชื่อจริง : ทวีศักดิ์
ที่อยู่/ทำงาน : เชียงใหม่
อาชีพ : ลูกจ้างสถาบันการเงิน
กล้อง : S200EXR

"ยินดีที่ได้เป็นสมาชิกที่นี่ ยินดีที่รู้จักและได้แลกเปลี่ยนความเห็นกับทุกๆ ครับ"

mangkazai
17-01-10, 16:52
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
แชมป์ ครับ
อยู่ กทม. Client Support AIS ส่วนงาน ACC
ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆคนในบอรืครับ

la sing
08-02-10, 12:18
LOG IN : LA SING (ล่าซิ่ง)
ชื่อเล่น : แคน ครับ
อาชีพ :วิศวกรโครงสร้างอาคารสูง
ที่อยู่ที่กิน : กทม.ครับ
กล้อง : Fuji S5700 S700

กฤชปสก
12-02-10, 15:27
สวัสดีครับ...ขอแนะนำตัว
ชื่อ กฤชปสก
ทำงาน แบงค์ชาติ ขอนแก่น....ไม่ต้องถามนะครับว่า มีเงินให้กู้หรือปล่าว เพราะตัวผมเองยังใช้หนี้ไม่หมดเลยครับ
เดิมมี... คอมแพค คาสิโอ
ปัจจุบัน... เล็งที่ HS10 เพราะ ชอบรูปลักษณ์ที่แตกต่างจากเดิม (แถมยัง Hot Issue)
ชอบมาก ๆ ครับ ขอบคุณ Fujifilm ที่ให้ความรู้ที่ไม่มีสิ้นสุด

yapuza
12-02-10, 15:33
LOG IN : YAPUZA
ชื่อเล่น : ปุ๊
อาชีพ :เจ้าหน้าที่โครงการ...(แบบว่าทำหลายโครงการ) ในหน่วยงานสาธารณสุข
กล้อง : Fuji J27 ;S200EXR

**ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่านคร๊าบ**

nongredkop
19-02-10, 00:27
มาแนะนำตัวครับ

ชื่อเล่น : โหน่ง
ชื่อจริง : พุทธชาติ
อาชีพ : Daft man
กล้อง : Fuji S1500

**ชอบถ่ายภาพครับ เห็นพี่ๆเพื่อนๆในเว็ป fuji ถ่ายสวยๆกันทั้งนั้นก็เลยอยากจะลองดูบ้าง
พึ่งเริ่มหัดถ่ายภาพได้ไม่นานครับ ถ้ามีอะไรจะแนะนำหรือแลกเปลี่ยนความรู้กัน ติดต่อ
ได้นะครับที่ putredkop@hotmail.com ขอบคุณมากๆนะครับ**

keapkung
28-02-10, 16:06
มาแนะนำตัวครับ

ชื่อเล่น : เบิร์ด
อาชีพ : นศ ปีสี่ แล้วครับ ไอที
กล้อง : Fuji S1000fd

ชอบเป็นนายแบบให้ถ่ายมากกว่า อิอิ

แต่ชอบถ่ายรูปตั้งแต่เด็กๆๆอ่ะครับ พกกล้องไปเรียนประจำจนอาจารห้ามเอาไป เค้ากล้วโดนลักอ่ะครับ

satan
05-03-10, 11:23
:p เอาด้วยจิ
ชื่อ อุทิศ เล่นๆๆก็อ้น
เราเป็นคนนครพนม เวลาอยู่ที่อื่นไม่รู่เป็นตัวไร 55555
ทำงาน IT ครับอยู่ที่กทมนีหล่ะ

เป็นมือสมัครเล่นอยู๋ครับ ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวกับสมาชิกในบอร์ดด้วยครับ:p

slimjim
05-03-10, 12:19
ลืมแนะนำตัวเลย
ชื่อ--จักรกฤษณ์
เล่น--จิมมี่
เพศ---ผู้ผสมพันธ์ทุกฤดูกาล
อาชีพ---เจ้าหน้าที่โรงพยาบาล
จ.---อุดรธานี
เหตุผลที่ถ่ายภาพ---สนุก

MRT
06-03-10, 00:45
ชื่อ... มาร์ท ครับ
อาชีพ... application engineer
ที่อยู่... กทม.
กล้อง... S200EXR,J110W

nabun
17-03-10, 10:39
ชื่อ ไพโรจน์ สังฆะคุณ
อาชีพ ครู
ที่อยู่ จ.หนองคาย
กล้อง s200 exr

pklook
18-03-10, 10:05
ล็อคอิน pklook
ชื่อ ฉัตรชัย
สกุล ถิ่นทัพไทย
ชื่อที่คนเรียก ปุ้ม
อาชีพ จนท.รพ.เอกชน
ที่อยู่ สุรินทร์
กล้อง s200exr
เพิ่งมีกล้องตัวแรกเป็นของตัวเองเมื่อ 5 มี.ค. 53 ไม่เคยสนใจเรื่องการถ่ายภาพเลย
แต่ไม่รู้เป็นไงเห็นภาพบอร์ดในฟูจิแล้วเกิดกิเลสอยากถ่ายภาพขึ้นมาแบบจริงๆ
ถามพวกพี่ๆที่เล่นกล้องแถวบ้านว่ามีงบ 10,000 จะซื้อตัวไหนดีพี่แกก็เลยแนะนำให้กัดฟันซื้อ
ตัวนี้ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวกับทุกท่านช่วยแนะนำติชมด้วยน่ะครับ
เพื่อเป็นแนวทางในการเรียนถ่ายรูป(ด้วยตนเอง)ของผม

พ่อน้องเนย
25-03-10, 21:25
ชื่อ... พ่อน้องเนย
อาชีพ...เบเกอรี่
ที่อยู่... ภูเก็ต
กล้อง...S2500HD
FUJI FiNEPiX S2500HD

nobita s200
29-03-10, 10:01
Login : nobita s200
ชื่อเล่น : ต่อ
ชื่อจริง : ต้องดูในบัตรประชาชน
อาชีพ : พนักงาน บ.ปูน แห่งหนึ่งใกล้วัด สะตือ อยุธยา
กล้อง : 1 . konica minolta xg
2. fuji s200 exr ถอยมา 11/3/53 ยังใช้ไม่เก่งเลย
เคยลอง ใช้ s9600 ของพี่แถวบ้านเลยติดใจ ก้อเลยลองถอย s200 มาเล่นดูบ้าง

cyber_noom
02-04-10, 12:51
ตอบมั่ง ^_^...

สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ (เพิ่งสมัครสมาชิกเมื่อตะกี้เลย:tt2: )

Login=>cyber_noom
ชื่อยาว=>สุภวรรณ
ชื่อสั้น=>นุ่ม นุ่มนะ ไม่ใช่ นุ่น อ่านดีๆ :unsure: (ผิดกันบ่อย)
ที่อยู่=>กรมชลประทานปากเกร็ด นนทบุรี
อาชีพหลัก=>บัญชี
อาชีพรอง=>ผู้ดูแลระบบคอมพิวเตอร์
E-mail=>cyber_noom@hotmail.com
กล้องที่มี=>S1600

ถ่ายรูปไม่เป็น แบบว่าไม่เป็นเลยจริงๆ แต่อยากถ่ายเป็น ขอฝากตัวเป็นศิษย์ทุกคนด้วยนะคะ น้อมรับคำชี้แนะจากทุกท่าน :)

nobita s200
11-04-10, 15:11
ชื่อเล่น :tor
ชื่อจริง : รู้ชื่อเล่นก้อพอ
อาชีพหลัก : พนักงานบริษัทแถววัดสะตือ(อยุธยา)
อาวุธหลัก : s200exr (กล้องตัวแรก)
email: banana_big69@hotmail.com
พึ่งเคยเล่นกล้อง ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

member002
19-04-10, 10:21
แนะนำตัวครับ พึ่งมาใหม่
ชื่อ : บี
ชื่อจริง : มณฑล
อาชีพ : วิศวกร พนักงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งแถวเมืองใหม่ มาบตาพุด
อาวุธหลัก : Fuji HS10,Oly Tough 6000(ไว้ถ่ายลุยน้ำ)
ใช้ทั้งคู่เลยแล้วแต่สถานการณ์ เลยให้เป็นอววุธหลักทั้งคู่
Email : webadmin@2552photographer.com

ลองเล่นกล้องมาหลายค่ายครับ ถูกใจสีของ Fuji มาก คงไม่เปลี่ยนแล้ว
จะลงหลักมันบ้านนี้แล้วครับ

nobita s200
25-05-10, 12:40
[]ชื่อเล่น ต่อ
ชื่อจริงๆ : -
นามสกุล : -
อาชีพ : พนักงานบริษัท
สุดที่รัก : s200 exr พึ่งถอยมา
รู้สึกว่าตัวเองชอบถ่ายรูปตอนที่เรารู้สึกเหงา และเวลาที่ไม่สบายใจ
ก้อจะหยิบกล้องออกไปถ่าย แนวที่ชอบก้อจะเป็น B$W

hakimjung
30-05-10, 23:24
ชื่อเล่น : เต้ ครับ
ชื่อจริงๆ : ณัฐพล นิติเกตุโกศล
ที่เกิด : โรงพยาบาลกำแพงเพชร
ที่อยู่อาศัย : จังหวัดกำแพงเพชร 62000
อาชีพ บอกได้ ไม่น่าอาย : ทำวงดนตรีเล็กๆมินิคาราโอเกะ ออกงาน เลี้ยงรุ่น โต๊ะแชร์ วันเกิด เกิดอยากจะกิน งานเล็กๆ อีกอาชีพคือ ปลูกอ้อย( 1 ปีกว่าจะได้เงิน) ปลูกข้าวโพด(65วันได้เงินแน่นอน) เลี้ยงปลา(2 ปีก็กว่าจะได้) เปิดโรงงานเย็บผ้าโหลเล็กๆมีจักร 15 ตัว (กรุงเทพมีเรื่องวุ่นวาย หยุดเย็บยาวมา 2 เดือนรายได้หายหมด)
กล้องที่ใช้ : Fuji S2000HD อยากเล่นโปรแต่กลัวพลาด
ชอบถ่ายภาพ : ภาพที่เกี่ยวกับวิว ทุ่งหญ้าเขียวๆ ท้องฟ้าใสๆ
สถานที่ถ่าย : บริเวณบ้าน ต้นไม้ ดอกไม้ มดแมลง สัตว์เล็กใหญ่ แล้วแต่จะมีโอกาส และข้างๆบ้านจะมีกำแพงเมืองและมีคูเมือง จะมีทุ่งหญ้าเขียวๆ หรือไม่ก็ไปในไร่ ก็จะมีอ้อยมีข้าวโพดให้ถ่าย มีแก้วมังกร แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ถ่าย เซ็ง ผ.บ คริคริ

bogyguard
09-06-10, 11:17
ชื่อ นิรันดร์ ครับ
ชื่อเล่น ป๊อป
รับราชการครับ
กทม
ใช้ s9600

neng
14-06-10, 12:55
ชื่อ เหน่งครับ
อาชีพ ลูกจ้างเทศบาลแถวๆภาคอิสาน
เมื่อก่อนใช้ ฟิล์ม EOS 888
ปัจจุบันกำลังรอ s2500 hd

todayman
27-06-10, 20:12
ชื่อในวงการ : todayman
ชื่อจริง : พิชัย ......
ทำงาน : พนักงานในเครือ SIAM PARAGON
อาวุธประจำกาย : S2500HD
Email : todayman9@gmail.com

ความคิดเห็นส่วนตัว ชอบถ่ายภาพมาตั้งแต่เด็ก แต่ไม่มีโอกาสเนื่องจากที่บ้านไม่มีเงินจะซื้อ พอโตขึ้นมาจึงหากล้องที่คิดว่าดีที่สุด ให้กับตัวเอง จนมาพบเจ้า S2500HD ถึงจะสู้รุ่นใหญ่ไม่ได้ แต่ถ้าเราใช้ดีๆ กับโอกาสเหมาะๆ ถือว่าสู้ได้ที่เดียว ส่วนตัวแล้วชอบถ่ายภาพแบบ STREET หรือที่เข้าเรียกว่า ลุยๆ ไปเรื่อยๆ ตามสถานที่ต่างๆ แล้วพยายามถ่ายภาพ ที่มองแล้วแบบศิลปะ ยินดีรู้จักกับเพื่อนทุกคนครับ หากว่าง Mail มาคุยกันได้ครับ :thumbup:

08-07-10, 09:33
อาชีพ ลูกจ้างเทศบาลแถวๆภาคอิสาน

ได้มาแล้ว แต่เป็นน้องรอง s1600 cmo 555+

Kampol_V
10-07-10, 09:25
ชื่อในวงการ : Kampol_V
ชื่อจริง : กำพล วิเชียรพงษ์ ( ชื่อเล่นน้อง ๆ เรียกกันว่า พี่พล )
สถิตอยู่ที่ : อ. หนองแค จ. สระบุรี ครับ ( สมาชิกคนรักเครื่องเสียงของ รุ่งเรื่องอิเล็คโทรนิค หนองแค)
อาชีพ : เจ้าหน้าที่สังกัด Plant Engineering & Maintenance Department (Adviser)
ทำการในเครือ : Hayes Lemmerz International (กลุ่มยานยนต์ )
อาชีพเสริม : ที่ปรึกษาทางด้านเครื่อข่าย Global Network เทคโนโลยีการสื่อสาร
อาชีพเสริม : CNC Machine Repairing & CNC Drilling
กล้องตัวแรกในชีวิต : Nikon FM10 + TAMRON สมบัติจากพ่อ (ปัจจุบันยังใช้งานอยู่)
ตัวที่ 2 : Nikon D80 + TANRON ตัวใหญ่ไม่ค่อยเหมาะกับงาน ส่งคืนพ่อทดแทน FM10 ไปแล้ว
ตัวที่ 3 : FUJIFILM Finepix HS10 (ซึ่งใช้งานเป็นประจำเหมาะสำหรับงานในชีวิตประจำวันครับ)
ขาตั้งตัวเก่งครับ "BENRO"
*** มุมมองและความคิดในการถ่ายภาพ...
สิ่งที่อยู่รอบตัวเราทุก ๆ วินาทีย่อมมีการเปลี่ยนแปลงไปในอนาคตข้างหน้า สิ่งที่จะจดจำได้ดีที่สุดสำหรับช่วงเวลาที่ผ่านไปแล้ว ก็คือรูปภาพที่ดีนั่นเอง รูปภาพผสานกับความรู้สึกของช่างภาพ การถ่ายทอดความรู้สึกผ่านภาพต่าง ๆ ของช่างภาพ ไม่ว่าจะเป็นมืออาชีพ หรือสมัครเล่น ล้วนแล้วแต่มีความหมายไม่น้อยไปกว่ากัน.. บางช่วงเวลาบางครั้งเราก็มีโอกาศแค่ครั้งเดียวที่จะเก็บความความทรงจำต่าง ๆ และสิ่งที่ดีที่สุดที่เราสมควรทำเวลาที่ถ่ายภาพ จงมั่นใจในสิ่งที่เราถ่าย ที่มันใจในสิ่งที่เราทำ เพราะนั่นคือผลงานของคุณไม่ว่ามันจะเป็นอย่างไร.... มันก็คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับคุณ......ทุก ๆ คน
ขยันและฝึกฝนทักษะ...แล้วคุณก็จะรู้เองว่าคุณ ๆ ก็มีฝีมือกันทุกคน.....

มือใหม่_HS10
31-08-10, 15:30
ชื่อในวงการ มือใหม่_HS10
ชื่อเล่น บาส
ชื่อจริง ทองปักษร
นามสกุล ............
ที่ซุกหัวนอน เมืองการศึกษาหรือเมืองตักศิลาอิสาน (มหาสารคาม ตั้งแต่เกิดจนถึง 28 ขวบปัจจุบัน)
ที่ทำงาน บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งเกี่ยวกับเทคโนโลยีการสื่อสาร
ตำแหน่งงาน ช่างเทคนิคตัวเล็กๆ
อาวุธประจำกาย
กล้องตัวแรก Kodak(ฟิล์ม) ปวช.(พังไปนานแล้ว)
กล้องตัวที่ 2 Sony DSC 90 (อะไรนี้ล่ะครับ ใช่มา 5 ปีถ่ายมั่วไปเรื่อยดีบ้างไม่ดีบ้าง)รวนซะแล้ว
กล้องตัวที่ 3 HS10
ชอบการถ่ายภาพมานานแล้วครับ(แต่มั่วไปมั่วมาสวยบ้างขี้เหร่บ้าง ส่วนใหญ่ขี้เหร่มากกว่า)
และได้มาเริ่มศึกษาจริงๆจังก็เมื่อ 4 เดือนที่แล้วพึ่งถอย HS10 สดๆร้อนครับ ก่อนถอย HS10 มาก็ศึกษาค้นคว้าข้อมูลอยู่เกือบๆ 2 เดือน และได้เข้าเว็ป Fuji โดยบังเอิญ อ่านกระทู้ต่างๆแล้วได้ความรู้ดีครับ ติดใจครับแต่พึ่งได้มาสมัครสมาชิก ยังไงๆก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับอาจารย์ และเพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
:D :thumbup: :D

A.Knight
29-09-10, 16:08
LOGIN : A.Knight

ชื่อ : I am Achlawn Knight (ถ้าสลับกันจะได้ ชื่อ-นามสกุลจริงนะค่ะ)

ชื่อเล่น : ไนท์

ภูมิลำเนา : ปริมณฑล

อาชีพ : Internal Audit ณ สนามกอล์ฟแห่งหนึ่ง

การศึกษา : ป.ตรี

ประวัติการถ่ายภาพ : ชอบการถ่ายภายมาตั้งแต่เด็กๆ แล้วค่ะ ส่วนใหญ่จะชอบถ่ายวิวทิวทัศน์ทั่วๆ ไป (จำได้ว่าเคยโดยคุณแม่ดุว่า ให้หัดถ่ายรูปคนซะบ้างด้วยแหล่ะค่ะ เหอๆๆ ก็เมื่อก่อนมันกล้องฟิล์มนี้เนอะ)..... และในที่สุดก็มีกล้องดิจิตอลตัวแรก แต่ไม่ใช่ของฟูจินะค่ะ...เพิ่งมาซื้อกล้องฟูจิใหม่เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง..ยังใช้อะไรไม่เป็นเลยค่ะ....ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บเงินซื้อ DSLR แต่กล้องตัวเก่าเกิดพังซะก่อนมีเงินซื้อ...เลยจำเป็นต้องซื้อกล้องตัวอื่นไปแทน สรุปแล้วตอนนี้ก็ได้กล้องสุดที่รักตัวใหม่เป็น S1600

สำหรับ S1600 ตอนแรกก็ไม่ได้ตั้งใจจะซื้อเท่าไร เพราะไม่ได้ศึกษารายละเอียดกล้องไปเลย...(คิดจะซื้อ ก็ซื้อ ณ เดี๋ยวนั้น -*-) แต่พอมาเห็นการถ่ายภาพของแต่ละท่านในนี้แล้ว..รู้สึกไม่เสียดายเลยที่ได้ซื้อไป.....ต่อจากนี้คงต้องศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับกล้อง ฟูจิฟิล์ม ให้มากกว่านี้...ยังไงก็ขอคำปรึกษาจากทุกท่านในที่นี้ด้วยนะค่ะ...^^

17-10-10, 21:19
ลืมแนะนำตัวเลย
ชื่อ--จักรกฤษณ์
เล่น--จิมมี่
เพศ---ผู้ผสมพันธ์ทุกฤดูกาล
อาชีพ---เจ้าหน้าที่โรงพยาบาล
จ.---อุดรธานี
เหตุผลที่ถ่ายภาพ---สนุก

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับน้าจิม
เห็นฝีมือน้าแล้ว:thumbup1:
ถ้าได้ไปอุดรฯอีก คงมีโอกาสเจอกัน :D

17-10-10, 21:26
สวัสดีครับ...ขอแนะนำตัว
ชื่อ กฤชปสก
ทำงาน แบงค์ชาติ ขอนแก่น....ไม่ต้องถามนะครับว่า มีเงินให้กู้หรือปล่าว เพราะตัวผมเองยังใช้หนี้ไม่หมดเลยครับ
เดิมมี... คอมแพค คาสิโอ
ปัจจุบัน... เล็งที่ HS10 เพราะ ชอบรูปลักษณ์ที่แตกต่างจากเดิม (แถมยัง Hot Issue)
ชอบมาก ๆ ครับ ขอบคุณ Fujifilm ที่ให้ความรู้ที่ไม่มีสิ้นสุด

ทำงานที่ขอนแก่นเหรอครับ
คงมีโอกาสได้เจอกันนะครับ
ถ้ามีนางแบบน่ารักๆก็ชวนบ้างนะครับกำลังหัดถ่าย Portrait อยู่ครับ(หานางแบบไม่ค่อยได้ครับพูดไม่เก่งบางเรื่องครับ):D

17-10-10, 21:31

พอจะบอกได้ไหมครับ
ทำงานที่จ.อะไร
เผื่อได้มีโอกาสออกทริปด้วยกัน:D

BoyEmo
05-11-10, 11:55
เออ...หวัดดีฮะ (สมาชิกใหม่ฮะ)
ชื่อ บอยฮะ
อายุ20
กล้อง : fuji s1800 (เก็บเงินซื่อเอง)
อาชีพ นักศึกษา

ประวัด
มือใหม่หัดเล่นกล้องฮะ ตะก่อนเคยถ่ายแต่กล้องฟิม
พึงจะมีกล้องเป็นของสวนตัวหวงคนที่บ้านม๊ากมาก อิอิ

friendnet
27-11-10, 21:53
สวัสดีครับ
ชื่อสมาชิก : FriendNet
ชื่อจริง ต้นครับ
อายุ 28
อยู่เชียงใหม่
ทำงาน ร้าน FriendNet รับทำระบบอินเตอร์เน็ตในหอพักและปล่อยสัญญาณwifiในเมืองเชียงใหม่(บางจุด)
กล้องตัวแรก sony s930 (พี่ชายเอาไปใช้แล้ว)
กล้องตัวปัจจุบัน fuji s1800 เพิ่งจับเมื่อกลางเดือนนี้เองครับ
ฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆน้าๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

pharmabios
07-12-10, 02:27
ครับ
ผมชื่อ บอม ครับ
เรียนอยู่คับ
ยินดีได้รู้จักครับ

skylaps19
07-12-10, 02:50
LOGIN : skylaps19
ชื่อตามบัตรประชาชน : ธนูศักดิ์
ชื่อเล่นที่พ่อแม่ตั้งให้ : นออู
ที่ซุกหัวนอน : ต.บ้านกร่าง อ.เมือง พิษณุโลก (ปัจจุบัน ปฏิบัติหน้าที่ ยะลา พื้นที่ จชต.)
กล้องประจำการณ์ : fuji HS10 & S200 EXR
การศึกษา : ป.ตรี คอมพ์
อาชีพ : 007 (สายทหาร)

chinmo
14-12-10, 15:20
Login : chinmo
ชื่อเล่น : เกรียง
ชื่อจริง : เกรียงไกร
อาชีพ : วิศวกรโยธา, เอเยนต์ขายคอนกรีต
อุปกรณ์ที่ใช้ : FINEPIX HS10
การศึกษา : ปริญญาตรี วิศวกรรมศาสตร์โยธา พระจอมเกล้าธนบุรี

มือใหม่ครับ ใหม่ทั้งเรื่องการถ่ายภาพ และกล้อง เพิ่งซื้อมาได้อาทิตย์เดียวเองครับ ชอบมาก ดูรูปที่เพื่อนๆ ถ่ายมาลงกันแล้วก็เพลิดเพลินดีครับ สวยๆทั้งนั้น

k.nungning
06-01-11, 10:06
สวัสดีค่ะ (น้องใหม่ 7วัน)
Login : k.nungning
ชื่อ: หนุงหนิง ค่้ะ
ที่ทำงาน: กิจการครอบครัวเกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์ ตกแต่งภายใน ...สนใจ ติดต่อได้ค๊า :P
งานเสริม : ชอบทำเค้ก แอบขายเค้กด้วยค่ะ..
การศึกษา: ปวช+ปวส . คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ....ป.ตรี ค้างไว้ 9 ปีละค่ะ :(

พึ่งหันมาลองกล้องจริงๆ จังๆ ....ค่ะ ตัวแรก S1800 จ้า ..... ตอนซื้อไม่ได้คิด เพราะรีบ!! อิอิ แต่พอลองเล่นดูแล้วก็ชอบค่ะ ... อาจจะมีซื้อเพิ่มแต่ขอศึกษาตัวนี้+ลองให้เต็มที่ก่อน.....

sengs
06-01-11, 11:52
สวัสดีครับ..

ขอแนะนำตัวด้วยคนครับ หลังจากได้คุยกะโพสรูปไปได้กว่า 500 ความเห็น

ชื่อล็อคอิน : sengs

ชื่อ : เซ้ง

บ้านเกิด : กทม. คลองเตย

ปัจจุบันอาศัยอยู่ที่ : กทม. คลองเตย

อาชีพหลักเดิม : นักกฎหมาย หลายสถาบันการเงินครับ (ล่าสุดก่อนออกจากงาน อยู่ Tisco แบงค์)

อาชีพหลักปัจจุบัน : -----นักลงทุน------

งานอดิเรก : สะสมพระเครื่อง ฟังเพลง ถ่ายภาพ

กล้องตัวแรก : Pentax Optio S60 6.0 Mp

กล้องตัวต่อมา : Fuji S2500h

กล้องตัวล่าสุด : Fuji S200exr

การศึกษา : ปริญญาตรี นิติศาสตร์ รามคำแพง (ทนายรุ่น 8)
ปริญญาตรี บริหารธุรกิจ สุโขทัยธรรมาธิราช

Email : sengs999@hotmail.com

----------------------------------------

เริ่มแรกเลยซื้อ Pentex มาใช้เพราะจะได้เก็บภาพความประทับของลูกตอนงานปีใหม่ที่โรงเรียน 6 ขวบ(ตอนนี้ 17 ปี) หลังจากยืมพี่ชายมาตลอด ต่อมาเมื่อปีที่แล้วไปเที่ยวปักกิ่ง และอยากจะเก็บความประทับใจอีกครั้ง เลยมองหากล้องที่จะเอาไปถ่าย ก็ search หาในเวป เทียบราคา เทียบคุณภาพ อยู่นานพอสมควร จนมาพบกับกล้องค่าย Fuji Film ก็เลยซื้อ S2500hd มาเอาไว้ถ่ายภาพตอนไปเที่ยวปักกิ่งเดือน มีนาคม 2553 ภาพที่ได้ถือว่า โอเค มากครับ (สำหรับผม) หลังจากนั้นเป็นต้นมา ก็ถ่ายภาพมาเรื่อยๆ ครับ แบบงูๆ ปลาๆ และยังปรับอะไรไม่เป็นเลย ส่วนใหญ่ใช้โหมด A กับ P เพราะถนัดกว่าโหมดอื่น ต่อมาเริ่มศึกษาจริงจังขึ้นครับ เพราะประทับใจในภาพของกล้อง Fuji และมองหากล้องของ Fuji ตัวใหม่ เลยขาย S2500hd มาซื้อ S200exr เมื่อเดือนธันวาคม 2553 พอได้ S200exr มาใช้เท่านั้น รู้สึกยิ่งประทับใจในกล้องตัวนี้มากๆ เลยครับ เป็นกล้องที่ผมคิดว่าดีสำหรับที่สุดในตอนนี้แล้วครับ ภาพที่ได้สวยงาม เวลากดชัตเตอร์กล้องก็โฟกัสได้เร็วมากครับ ยิ่งถ่ายยิ่งเพลินครับ ยิ่งออกไปตามสถานที่เที่ยวแล้ว กดเพลินเป็นร้อยๆ ภาพเลย 5555555+

ความคิดเห็นส่วนตัว ตอนยังเด็กๆ ที่บ้านมีกล้องอยู่หลายตัว พี่ชาย ชอบเล่นกล้องมาก จนมีกล้องและอุปกรณ์กล้อง เต็มบ้าน (ของพี่ชาย) ตอนนั้นยังคิดว่า พี่ชาย บ้าไปหรือเปล่า 5555+ มาตอนนี้ เริ่มเปลี่ยนความคิดแล้วครับ ส่วนตัวแล้วชอบถ่ายภาพที่เกี่ยวกับศาสนาครับ ลองลงมาก็ทุกแนว (แต่ยังถ่ายไม่เก่งเลย รู้ตัว 5555+)

สุดท้าย แรงบันดาลใจในการถ่ายภาพคือ ผมดูรายการที่ออกอากาศทางช่อง 5 ของอาจารย์สมชาย แล้วชอบคำว่า "เก็บภาพความประทับใจ" เอาไว้ครับ
เพราะอดีตที่ผ่านไป ในบางความประทับใจ ถ้าเราไม่ได้เก็บไว้เป็นภาพถ่าย เราอาจจะลืมมันไปได้ครับ ผมเลยคิดว่า ทุกความประทับใจ ผมจะเก็บเอาไว้ในภาพที่ผมถ่ายครับ

ยินดีรู้จักกับเพื่อนทุกคนครับ หากว่าง Mail มาคุยกันได้ครับ

singh000
12-01-11, 21:38
Login : singh000
ชื่อเล่น : สิงห์
ชื่อจริง : ปิยะวัฒน์
อาชีพ : จนท.ฝ่ายคอมฯ บริษัทส่งออกพลาสติก และ เฟอร์นิเจอร์ (สีลมครับ)
อุปกรณ์ที่ใช้ : Fuji FINEPIX HS10
การศึกษา : ปริญญาตรี

มือใหม่หัดถ่ายครับ เพิ่งซื้อมาได้สดๆร้อนๆเลยครับ ขี้เกียจรอ HS20

note_yn
17-01-11, 00:13
มาอ่านแต่ของคนอื่น ๆ จะไม่ลงของตัวเองก็ดูใจดำไป

ชื่อ - โน๊ต

อายุ - 30

อาชีพ - พนักงานขาย,เจ้าหน้าที่ IT,เจ้าหน้าที่การตลาด (จะเป็นพ่อบ้านกับคนสวนด้วยแล้ว แต่ ผจก.ยังไม่อนุมัติ)

กล้องตัวแรก - Sony จำรุ่นไม่ได้พังทิ้งไปไหนแล้วไม่รู้

ตัวที่สอง - ซื้อใช้เองในบริษัท Fuji S5800

ตัวที่สาม - ซื้อใช้เองมั่งได้แล้ว Fuji HS10

งานอดิเรก - เครื่องบิน , รถ บังคับ RC และถ่ายรูป

ยินดีที่ได้รู้จักทุก ๆ ท่านครับ

jaoaloveswu
03-02-11, 10:03
มาแนะนำตัวครับ ^_^ น้องใหม่

ชื่อ โอ๋ ครับ ^_^

อายุ 25 จะ 26 แว้วววว T_T (แก่จัง)

หน้าที่การงาน : ครูสอนวิชาพลศึกษา โรงเรียนจิตรลดา ฝ่ายมัธยม

กิจกรรมยามว่าง : เล่นบาสเกตบอล เล่นเกมส์ นอน ฟังเพลง และนั่งตกแต่งภาพไปเรื่อยๆ (อารมณ์ติส)

ภูมิลำเนา กรุงเทพมหานคร ครับ

การศึกษา : บัณฑิตพลศึกษา มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ
มหาบัณฑิตพลศึกษา มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ

แรงบันดาลใจที่ทำให้อยากเล่นกล้อง ^_^

อยากถ่ายภาพให้ดูสวยงาม และชอบที่จะเดินทางไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ แล้วเก็บภาพมาเป็นความทรงจำของตัวเอง เลยตัดสินใจเล่นกับรุ่น S200EXR โดนใจมากกก

อาวุธคู่กาย : S200EXR ^_^

ปล.ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับบบ

teeib41
14-02-11, 20:08
ชื่อ จี๊ดครับ

อายุ 48 ปี แล้วครับ

เป็นหนุ่มโรงงานครับ บ้านอยู่สมุทรสาคร

สนใจเรื่องถ่ายรูป แต่ไม่เคยได้เรื่องราวสักครั้ง

เพิ่งหัดใช้กล้อง HS10 ก่อนหน้าใช้แต่กล้องคอมแพค pana : olypus : sony รุ่นล่าง ๆ พังคามือ

จึงขยับขึ้นมาอีกหน่อย ออกไปลองใช้ HS10 แต่ยังใช้ไม่เป็นเลย

ฝากเนื้อ ฝากตัวด้วยครับ

powertoon
14-02-11, 20:24
ผม ทูน ครับ อายุ 26
ทำงาน IT ครับอยู่ไทยออยล์ ศรีราชา
บ้านอยู่ปราจีนครับ
กล้องที่ใช้ก็ HS10 ครับ
ชอบถ่ายภาพครับ หัดถ่ายไปเรื่อยเดี๋ยวก็ดีครับ

nuchon
22-02-11, 10:30
สวัสดีค่ะ สมาชิกบอร์ด FUJI ทุกท่าน

login --- nuchon

ชื่อจริง --- ชลธิชา

ชื่อเล่น ---- นู๋ชล

จบ ป.ตรี --- Computer Science จุฬาฯ

อาชีพหลัก --- IT Engineer บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง แถวสุทธิสาร

อาชีพรอง --- ธุรกิจส่วนตัว สายยานยนต์ ที่ชาวบ้านเรียกกันว่า "อู่ซ่อมรถยนต์" อ่ะค่ะ

ปัจจุบันอยู่ที่ --- อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา ไปกลับกรุงเทพ - ฉะเชิงเทราทุกวันค่ะ

E-mail --- nuchon@hotmail.com

กล้องตัวแรกและตัวเดียว --- s1600

ประวัติการถ่ายรูป ---
โดยส่วนตัวเป็นคนที่ชอบเที่ยว ชอบออกไปดูโลกกว้าง ชอบที่จะบันทึกสถานที่/เรื่องราวต่างๆ ที่เราได้ไปพบเห็น ออกมาเป็นความทรงจำที่คนอื่นสามารถแชร์กับเราได้ ช่วงแรก ๆ ในการถ่ายภาพ คือ ตอนเรียนมหาลัย ส่วนใหญ่จะยืมกล้องคนอื่นถ่าย (เพราะไม่มีตังค์ซื้อกล้องเอง) แรกๆ ถ่ายรูปคน ถ่ายรูปเพื่อนรับปริญญา แต่พอได้มีกล้องเป็นของตัวเองตอนทำงาน(เมื่อปีที่แล้ว) กลับพบว่า ตัวเองชอบที่จะถ่ายภาพวิว ดอกไม้ ใบหญ้า ถ่ายธรรมชาติหรือสิ่งอื่นๆ รอบตัวเรามากกว่า

สำหรับบอร์ด FUJI ---
เข้ามาเป็นสมาชิกบอร์ดนี้ ตั้งแต่แรกที่ซื้อกล้องมาเลยค่ะ แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ เพราะยังถ่ายไม่ค่อยสวยเหมือนคนอื่นเค้า ส่วนใหญ่จะเข้ามาดูภาพที่เพื่อนๆ สมาชิกโพสต์แล้วก้อแอบขโมยความรู้ เทคนิค และมุมมองในการถ่ายภาพ ขอบคุณทุกท่านนะคะสำหรับการแบ่งปัน

แล้วก้อ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านเลยค่ะ :D

Sontaya
22-04-11, 21:16
:thumbup1: :thumbup1:
สวัสดีครับ..

ชื่อล็อคอิน : Sontaya

ชื่อ : สนธยา

บ้านเกิด : อุบลราชธานี

ปัจจุบันอาศัยอยู่ที่ : สระบุรี

อาชีพหลักเดิม : พนักงานบริษัทเอกชน

E-mail ---Sontaya@magnecomp.com.

งานอดิเรก : สะสมพระเครื่อง (ถ่ายภาพเพิ่งเริ่มเองครับ)

กล้องตัวแรก : HS10

plamo
28-04-11, 16:56
:D

สวัสดีพี่ๆครับเพิ่งมาอ่านเจอ

ผมเพิ่งเริ่มสนใจถ่ายภาพมาประมาณ 6เดือนเองครับ

ชื่อเอกภพ เหล่าสิทธิสุข ชื่อเล่น ปลา ครับ ล๊อคอิน PLAMO
ตอนนี้ขายอาหารอยู่ที่จ.นครศรีธรรมราช อ.ลานสกาครับ
อายุ31ครับผมโสดลูกสองครับ
ขอตังแฟนมาซื้อHS10เป็น dslr-likeตัวแรกในชีวิตครับ
กำลังหัดถ่ายอย่างหนักหน่วง ขอความเห็นใจจากพี่ๆด้วยครับ:D

e:mail : plamo999@yahoo.co.th ครับ โทร0816068922

เอกชน
29-08-11, 15:03
รับเขียนลายสกรีนออนไลน์ครับ
ซื้อ hs20 มาเมื่อวานจากโฟโต้ฮัท ร้านบอกจะได้อบรมถ่ายรูปกับฟูจิที่ ม.เกษตรฯ บางเขน ไม่ทราบใครไปบ้างครับ

ice25212521
24-01-12, 21:39
ชื่อ จอม
ชื่อจริง ๋JATURONG
ที่อยู่ หาดใหญ่ จ.สงขลา
สถานภาพ ลูก3 ภรรยาคนเดียวพอ (พอเพียง)
อาชึพ พนักงานห้างร้าน ตำแหน่ง ช่างตกแต่งภาพถ่ายไม่ว่าจะเวดดิ้งภาพเก่าทำใหม่ แม้กระทั้งรูปหน้าศพ (จัดเต็ม) และที่สำคัญ เป็นช่างขยายภาพถ่าย จนถึงหน้า30นิ้ว (สุดของเครื่อง) กระดาษที่ใช้ ก็เป็นของ fujicolor paper ไม่ว่ากล้องดีเลิศแค่ไหน สุดท้าย ก็ต้องมาอัดด้วยกระดาษ FUJI อยู่ดี เพราะเป็นเกรดสูงสุด ณ ปัจจุบัน)
อาชีพรอง ขับรถพาลูกๆกับภรรยาเที่ยว ^^
อาวุธปัจจุบัน FUJIFILM HS 20 EXR และยังมีเหล่า
ซีรีย์ ต่างๆเช่น ซีรีัย์ XP และ F อันนี้ เอาให้ลูกๆถ่าย เวลาไปถ่ายที่ไหนๆ (ไม่ต้องแย่งกัน)

ประวัิติถ่ายรูป ก็ถ่ายไปเรื่อยๆขอรับ เห็นอะไรสวยๆแปลกๆก้ถ่ายไปเรื่อย ครอบครัวหรรษา ท่องเที่ยวบ่อย เลยจับเจ้า HS 20 EXR ไปทั่วโลกกันเลย แบตหมดซื้อ 7 กันไปเลย 7น่าจะมีทั่วโลกน่ะ :unsure:
สรุปแล้ว กล้องตัวนี้ พกอุปกรณ์ น้อยสุดๆ ชื้นชอบ ในกล้องฟูจิ เพราะสีสันที่สวยสุดและเทคโนโลยีที่เหนือกว่า สุดท้ายก็ทนกว่า ยกตัวอย่าง ลูกๆผมถึงกับโยน ทิ้ง กระแทก ยีบ สรุป ปัจจุับัน ยังถ่ายได้สวยเหมือนเดิม (กล้องตัวเล็ก) สุดๆไหมล่ะขอรับ ^^:thumbup:

wathanyook
27-03-12, 11:34
ชื่อเล่น M
ชื่อจริง Wathanyoo K.
ที่อยู่ กรุงเทพฯ
สถานภาพ ลูก 2 ภรรยา 1
อาชึพ พนักงานบริษัท ตำแหน่ง Network Administrator

อายุใกล้จะ 50 ปี แล้วครับ

เริ่มใช่กล้องมาแต่แต่สมัยเรียน มหาวิทยาลัย และทิ้งมานาน เพราะทุนรอนไม่หนาพอ กลับมาจับกล้องฟิลม์ใหม่ ช่วงกำลังจะเปลี่ยนเป็นกล้องดิจิตอล ไล่เรียงแต่กล้อง compact ก็เล่นมาหลายตัว แต่จบที่ Fuji เพราะชอบในหลายๆเรื่อง มันเป็นอะไรที่ลงตัวครับ การเรียนรู้เรื่องการถ่ายภาพนี่ไม่สิ้นสุด ในยุคดิจิตอลช่วยให้เราถ่ายภาพได้ง่ายยิ่งขึ้น การฝึกฝนช่วยให้เราเกิดทักษะ

กล้องคู่กายตัวที่ใช้อยู่ คือ Fuji FinePix HS20EXR คร้าบ

kengkknd
28-03-12, 18:48
ชื่อในวงการ : kengkknd
ชื่อเล่น : keng
ชื่อจริง : Teera
สถานภาพ : โสดสนิท
อาชีพ : ซ่อมคอม/ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก
อาวุธคู่กาย : HS10 (ซื้อเมื่อปลายปี 2553 หมดประกันเรียบร้อย)

อนาคต : รอ Fuji ทำ DSLR ครับ ไม่อยากย้ายค่าย
กล้องตัวนี้เป็นกล้องตัวแรก เพราะสมัยเรียนใ้ช้แต่กล้องของมหาวิทยาลัยและกล้องโรงเรียน
มันเป็นกล้องที่ทำให้ผมรู้จักความสุขที่แท้จริง

..................................................................

tik2515
29-03-12, 01:23
สวัสดีครับ..เป็นสมาชิกบอร์ด FUJI มาตั้งนาน เพิ่งพบหัวข้อนี้:blushing:
tik2515...ชื่อ ติ๊ก
บ้านอยู่ ...ปราจีนบุรี
บ้านแฟน...ฉะเชิงเทรา
มาทำงานอยู่....กำแพงเพชร
อาชีพ.... เอกชน โรงงานผลิตไฟฟ้า
ประสบการณ์การจับกล้อง...ซื้อกล้องตัวแรก Kodakปี31(กล้องฟิล์ม)สมัยเรียน ม.3 ถ่ายได้ปีหนึ่งพัง...ตัวที่สอง Sony DSC-P93A ปี47 ถ่าย Auto อย่างเดียวปรับไรไม่เป็น....ตัวที่ 3 Fuji FinePix S8000fd ปี53 ซื้อต่อจากเพื่อนทำให้เริ่มรู้จัก ค่า ความเร็ว Sutter ,รูรับแสง และ ISO บ้าง.....ตัวล่าสุด Fuji PinePix HS20EXRปี55 ก็ยังมีความรู้ในการถ่ายภาพดีกว่าเดิมหน่อย....เพื่อนๆเขาเล่น DSLR กันหมดแล้ว แต่ผมจะเล่น DSLR like ที่ผมชอบต่อไป
แนวการถ่ายภาพ....ผมเป็นคนขรี้อาย ชอบถ่ายภาพวิว ป่า เขา หมอก ทะเล ดอกไม้ สรุปคือ ชอบเข้าป่ากางเต็นท์เก็บภาพไปเรื่อยๆ รักธรรมชาติอ่ะ:lol: :lol:

caltab123
06-04-12, 15:26
LOGIN : caltab123
ชื่อ : แบงค์ ครับ
กล้องที่ใช้ : Fuji Finepix HS10 ครับ
การศึกษา : กำลังศึกษาที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร NETIT ปี 1 ครับ
อาชีพ : นักเรียน-นักศึกษา ครับ :thumbup:

ขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆ น้าๆ ทุกๆคนด้วยนะครับ :laugh:

u_atom
06-04-12, 20:08
LOGIN : caltab123
ชื่อ : แบงค์ ครับ
กล้องที่ใช้ : Fuji Finepix HS10 ครับ
การศึกษา : กำลังศึกษาที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร NETIT ปี 1 ครับ
อาชีพ : นักเรียน-นักศึกษา ครับ :thumbup:

ขอฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆ น้าๆ ทุกๆคนด้วยนะครับ :laugh:

NETIT คืออะไรครับ เกี่ยวอะไรกับ IT ไหมครับ
พอดีจบมานานแล้วแต่อยากรู้นะครับ

caltab123
06-04-12, 20:45
NETIT คืออะไรครับ เกี่ยวอะไรกับ IT ไหมครับ
พอดีจบมานานแล้วแต่อยากรู้นะครับ

เป็น เป็นสาขาใหม่ครับผม เห็นว่า เพิ่งเปิดสาขาได้ ปีสองปีเองครับ ชื่อเต็ม วิศวะเครือข่ายและอินเตอร์เน็ตครับผม :D

u_atom
06-04-12, 21:29
เป็น เป็นสาขาใหม่ครับผม เห็นว่า เพิ่งเปิดสาขาได้ ปีสองปีเองครับ ชื่อเต็ม วิศวะเครือข่ายและอินเตอร์เน็ตครับผม :D

อ้อ เดี๋ยวนี้แตกแขนงไปเยอะจัง ^^

Nin-G
12-04-12, 11:00
Log-in: Nin-G
ชื่อ: พรสุรีย์ ปัญจะ
ชื่อที่ใช่บ่อยกว่าชื่อจริง : หนิงหนิง (เพราะเรียกครั้งเดียวไม่ค่อยหัน)
การศึกษา : Tourism and Hotel มหาวิทยาลัยมหาสารคาม
อาชีพหลัก : Product Observe of www.sawadee.com (ทำงานเกี่ยวกับท่องเที่ยวแต่นั่งกับที่ทุกวัน:glare: )
อาชีพรอง : เถ้าแก่เนี้ยร้านปะยางเล็กๆ ที่นวมินทร์ 61
อาชีพเสริม : รับถ่ายรูปให้เพื่อนพ้องน้องพี่ป้าน้าอาลูกหลาน โดยไม่คิดเงินแต่อย่างใด
อุปกรณ์ : Fuji s100fs

ความสนใจในการถ่ายภาพ :
น่าจะได้รับอิทธิพลจากพ่อ เพราะพ่อเคยทำงานฉายภาพยนต์ ชอบถ่ายรูปและวีดีโอเลยเอามั้ง :wub:

ziplord
16-04-12, 03:46
login: ziplord
ชื่อ: บอย
การศึกษา: ปวส มิตรพลพาณิชยการ คลองสาน
อาชีพ: ซ่อมคอม
อุปกรณ์: fuji finepix s3300
;) พึ่งนึกได้ว่าลืมแนะนำตัวครับ โพสไปแล้วตั้งหลายรูปแล้วพึ่งนึกออก(ความรู้สึกช้าไปนิด)

เกิดความสนใจในการถ่ายภาพมานานหลายปีมากแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาสได้แตะกล้องสักที เคยเอากล้องเวปเคมถ่ายรูปเล่นๆด้วยซ้ำไป แค่นี้ก็ดีใจแล้วครับ เวลานั่งดูรูปในคอม ความอยากได้กล้องเลยเริ่มมีตั้งแต่นั้น แต่ไม่รู้ว่าเพราะอะไร เวลามีตังเอาเงินไปซื้ออย่างอื่นสะหมด พอตังหมดค่อยมานึกได้ว่าน่าจะมีกล้องนะ พอมือถือมีกล้องถ่ายรูปได้ผมก็หันไปสนใจมือถือแทนอยู่นานเลยครับ ถ่ายแล้วมาลงคอม จนกระทั้งวันหนึ่งอยากได้รูปที่มีคุณภาพอยากได้ความคมชัดขึ้นมาเวลาถ่ายสาวๆเลย พยายามเก็บเงินซื้อกล้องคอมแพคไม่กีพัน แต่ทะว่า ไม่สำเร็จอยู่หลายทีเพราะต้องเอาตังไปใช้จ่ายในด้านอื่น
:w00t: และแล้วกระทั้งวันหนึ่งผมถูก หวยขึ้นมาเลยมีตังพอที่จะซื้อกล้อง แต่ทะว่า ตังก็ไม่ได้มีแยะจนสามารถซื้อกล้องใหญ่ได้ งบมีจำกัด +กับดูราคากล้องใหญ่และเลนส์แล้วผมถอดใจครับเพราะใช้เงินแยะมากแถมไม่จบง่ายๆถ้าต้องการถ่ายหลายๆแนว
:wub: ผมเลยศึกษาข้อมูลอยู่นานจนกระทั้ง มาลงตัวที่ ฟูจิ S3300 นะครับ (มันลงตัวพอดีตามงบ+ถ่าน+ที่ช๊าต)
:tt1: ปล.ผมรักกล้องตัวนี้มากแม้นว่ามันมีข้อดีและข้อด้อยในตัวของมัน แต่ผมลบข้อด้อยด้วยการดัดแปลงได้บ้างแล้วครับ ทำให้ผมมีความสุขและรักกล้องตัวนี้มากครับ